Hạng F
29/10/16
11.586
22.226
113
Pháp
Chịu khó dùng translation dịch nhé
Nếu đúng thìtôi sẽ chỉ cho bạn

Như Link trên, bạn có thể cho chính xác không ? máy lạnh nóng ....

như trên

Nếu như khó thì bạn cứ viết ra,không chừng tôi tìm trên 4rum nước ngoài sẽ ra mà thôi, Xe sợ mình chứ mình không sợ xe nha.Tức là sáng dậy ...đề máy ra sao, đi bao nhiêu cây số, máy nóng hay lạnh đều bị .... lúc đó có thể có giải đáp, không thì tôi sẽ hỏi trên 4rum và giải thích cho bạn
Cho số vin , đời xe, dung tích cylindre, mã lực ....bình điện,nhớt xữ dụng, đồ đã thay.. nói chung là cho hết những dữ kiện để tìm bệnh

Bạn nên nhớ là người làm ra xe không phải xe là chủ con người, chỉ cần là cái nào hư, nên sửa hay bỏ đi, giá sửa là bao nhiêu

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/16
11.586
22.226
113
Pháp
Mấy cái link trên động cơ dầu thì phải!
Dầu xăng cũng cần phải có piston, cò bạn à, đó là nguyên tắc, vì tôi chỉ tìm có hình chứ không phải đúng xe, như chủ thớt hỏi, nếu đúng thì nhiều khi tôi không thể tìm được 100% thí dụ như VIOS, cũng như xe cần có 4 bánh, có bạc đạn, thắng ... còn chi tiết thì bosch, lucas ... denso thì đó là tuỳ loại xe

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Dầu xăng cũng cần phải có piston, cò bạn à, đó là nguyên tắc, vì tôi chỉ tìm có hình chứ không phải đúng xe, như chủ thớt hỏi, nếu đúng thì nhiều khi tôi không thể tìm được 100% thí dụ như VIOS, cũng như xe cần có 4 bánh, có bạc đạn, thắng ... còn chi tiết thì bosch, lucas ... denso thì đó là tuỳ loại xe
Dầu thì chắc chắn sẽ khác xăng về độ êm của động cơ và cách để phán đoán bệnh, ý em là vậy. Ngoài ra nghe anh chủ diễn chứ không có thực tế mà đoán chắc nó là cò thì cũng hơi chủ quan!

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.586
22.226
113
Pháp
Dầu thì chắc chắn sẽ khác xăng về độ êm của động cơ và cách để phán đoán bệnh, ý em là vậy. Ngoài ra nghe anh chủ diễn chứ không có thực tế mà đoán chắc nó là cò thì cũng hơi chủ quan!
Tôi không chủ quan về điều mà tôi viết, với lại bệnh đoán trên net cho chỉ thớt lập ra đẽ hỏi các bạn nào từng bị hay có kinh nhiệm. Tôi thì đoán nó vậy, có thể các bạn khác đoán khác,Bệnh viện ảo thì có những ý kiến, những đề nghị có thể không dùng dịp nầy thì dịp khác, và có thể mở rộng thêm cho ngửng người cần biết. Cũng như bệnh đau bụng ...vậy, nếu như nói đau bụng vì ăn no, đau bụng vì nhậu hôm qua, vì uống rượu, đau trái đau phải, đau ở cuống bao tử ..

Xe dầu hay xăng đều bắt buộc phải có xú bắp, piston, trừ những điểm đặc thù đó là bougie làm nóng dầu bougie nẹt lửa, máy cháy và máy nổ,.....

Cũng có thể là vì máy dùng sên thay vì dùng dây timing cao su, hay dùng nhớt quá lõng ...một bạc đạn nào đó mòn, trục cam lõng .... vậy theo bạn thì nó bị gì thì có thể đưa ra ý kiến cho chủ thớt không chừng đúng thì sao.

Và tôi cũng không phải thợ máy và nghề hoàn toàn không đụng đến máy móc xe cộ, thích và tìm hiểu với là dân kỹ thuật là nguyên do, và nhất là không muốn xe nằm đường vì đi làm xa

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
15/8/17
291
46
28
Quận 2, Tp.hô chí minh
Xe mình cũng bị kêu cạch cạch từ giàn cò. Bực quá bảo thợ tháo ra xem, thợ trẻ nói do xe cũ nó kêu, thợ già bảo do ốc chỉnh cò bị tróc hết lớp thép ở đầu ốc, chỗ tiếp xúc sup pap (xem hình) Nếu mài lại sẽ êm nhưng thời gian sau sẽ kêu lại. Mình bảo kiếm ốc thay, họ bảo kiếm ko có. Mình bảo tháo 1 con làm mẫu, tự mình đem ra khu HMĐ hỏi, tình cờ có tiệm tiện có nguyên dàn nắp cò hư, họ mua rã ra lấy phôi tiện, dàn cò thì hư nhưng dàn ốc chỉnh cò còn tốt, đầu ốc còn bo tròn, lớp mạ trắng (chắc là crom) chưa bị tróc, cùng cỡ, chỉ có mấy con tán bị tòe cạnh. Mình bảo tháo lấy con ốc, về dùng lại tán của mình ( còn đẹp) gắn và chỉnh cò cho chuẩn. Kết quả thật mỹ mãn, tiếng lách cách biến mất, thợ già bảo do mình may gặp được chỗ có ốc cò xịn nên cứ chạy đến khi nào tróc hết lớp mạ đó mới kêu, ít nhất cũng vài ba năm nữa nếu chịu khó canh lại khi có tiếng kêu, thay nhớt đúng chu kỳ.

Attachments

• Like
Hạng D
21/10/14
4.304
7.150
113
Vung Tau
Xe của em nố máy có tiếng gõ cạch cạch đều, sáng nổ máy thì tiếng gõ to hơn, đi 1 lúc thì tiếng gõ nhỏ dần nhưng không hết. Em đang mang đi nhiều nơi cả gara ngoài và hãng nhưng không chỗ nào bắt ra bệnh gì, toàn để nghị dỡ máy để xem mới biết được.
Theo các bác em giờ xử lý như thế nào, chứ cứ nghe rã máy ra là em nản rồi. Xe em i30cw
Em cảm ơn các bác
Kêu ntn bác? Tốt nhất bác chịu khó làm vài chục giây clip máy đang nổ lên đây cho mọi người rõ...!

• Like
Hạng F
29/10/16
11.586
22.226
113
Pháp
Tóm lại là gỏ cò sú bắp .. khi trời lạnh thì độ hở nhiều, khi nóng máy thì độ hở ít đi ... chấm hết