Tập Lái
17/12/23
3
3
3
31
Chào các bác, em mới mua lại xe Kia Cerato 2016 đc 6 tháng, đã đi 9v2 , qua nay xe e có hiện tượng:

1. khi đi nhanh qua ổ gà sâu, hoặc gờ giảm tốc cao thì dưới gầm kêu cộc 1 cái, cảm giác như kim loại va nhau, có vọng đến chân ga, mà chỉ người lái cảm nhận được thôi (vợ e ngồi bên phụ kêu chả nghe thấy gì), nếu đi chậm nương nương thắng lại thì ko kêu. Đi 3 4 gara chỗ này thì kêu phuộc, chỗ kia thì kêu phuộc còn ngon, hư thước lái, chỗ thì bill thay nguyên dàn gầm hơn 20tr... E hoang mang chả biết tin ai, ngại nhất là đoán ko đúng bệnh mà thay vào thì vẫn kêu ah.

2. Ko biết có phải do thành lốp xe cerato (215/45/R17) này mỏng ko sao e thấy xe đi nhanh qua gờ, ổ gà mà ko nương chậm lại nó kiểu gầm cứng kêu xót cả xe, dàn nhựa taplo cũng kêu luôn chứ k phải kêu mỗi bặp bặp tiếng lốp. E đi thử xe bạn acent 2021 lốp dầy (195/55/R16) đi thấy nó êm ghê luôn, ko bị kiểu cứng như xe e.Ko biết là thành lốp mỏng có ảnh hưởng gì đến xe như e nói ko ạ.

Các bác bị thế này rồi chia sẻ cho e biết với ạ, hoặc chỗ nào uy tín ở Tân Phú, Bình Tân cho e ktra với. Thanks các bác.

Tiếng kêu cộc ở gầm xe Kia Cerato 2016
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng C
22/3/16
973
9.045
93
"1.dưới gầm kêu cộc 1 cái"
Này là do gầm thấp, cạ gầm vào đá đường, vật cứng mặt đường?
Còn nếu bộ phận cơ khí nào rời ra, thì đi sẽ lọc cọc chứ ko phải ntn.

Tóm lại bác lăn tăn đi qua ổ gà, gờ giảm tốc, mà ko kêu thì chỉ có giảm sóc bóng hơi, hoặc SUV còn K3 thì mấy vđề bác nói bên trên khá thường. Thay lốp dày cũng là 1 biện pháp

Tập Lái
6/2/19
4
2
3
Xe tôi Accent cũng bị giống hiện tượng giống bạn đã mô tả, đem bảo dưỡng cũng kg tìm ra nguyên nhân, để vậy chạy tiếp thấy cũng bình thường, chịu khó giảm tốc lúc gặp dốc nhất là các mố cầu khi về các tỉnh miền tây.

Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Vậy xin hỏi chủ thớt muốn tư vấn kiểu có gì thay đó hay chỉ thay thứ mà hư thôi ?

Hạng B2
19/5/16
228
342
63
44
Có thể đó là tính năng:

Hạng B2
5/3/14
337
790
93
Xe chạy đến ngưỡng gần 10v km rồi thì bác nên làm lại gầm 1 lượt xem có hết ko rồi tính tiếp. kiếm gara uy tín bên ngoài làm cho nhẹ tiền. Gầm đã làm là phải làm hết chứ ko nên làm lẻ từng phần nó sẽ phá qua chỗ khác bác ah

• Haha
Reactions: Osin
Hạng C
9/9/16
522
393
78
Xe gần 10 vạn mà chủ cũ chưa làm gầm thì xác định thay hết nó mới êm đc, cả phuộc, cao su chân máy, chụp bụi lap, thước lái.... còn ko thì luôn mặc kệ, chừng nào cái nào bụp cao su xì mỡ thì thay.

Hạng B1
19/2/15
88
166
33
42
Xe tôi đã từng bị. Thay rotyn là hết. Rẻ.