Tập Lái
27/9/22
7
0
1
35
Em chào các bác,
Em là lái mới, xe vios E CVT 2021. Xe em mới chạy được 10K km. Gần đây khi đỗ xe một lúc lâu như qua đêm hoặc mấy tiếng, khi em lùi xe thì không có tiếng gì lạ nhưng khi em đánh lái sang trái hoặc phải lần đầu (không đánh hết lái) thì có một tiếng kêu cục nhỏ (không to, kiểu như tiếng vật nào đó trượt vào rãnh rồi kêu cục như kiểu vào khớp). Chỉ bị đúng lần đầu đó, sau đó thì hết đi lại bình thường và không có tiếng kêu nào cả.

Em cũng thử như sau:
1. Đề máy rồi không lùi mà tiến thẳng không đánh lái lên một đoạn, rồi lùi và đánh lái thì lại không bị tiếng kêu cục đó nữa. Nhưng lúc bị lúc không, 10 lần thì bị 1,2 lần
2. Tiến lên, đánh lái rồi lùi thì vẫn bị như lùi có tiếng kêu cục như miêu tả
3. Sau khì bị kêu cục đó, thử để máy nổ và đánh lái các kiểu tại chỗ thì cũng không bị sao
Nhờ các bác tư vấn, em cám ơn ạ !

Tiếng kêu cục nhỏ khi lùi và đánh lái xe Vios CVT 2021
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/12/13
1.347
1.491
113
Em chào các bác,
Em là lái mới, xe vios E CVT 2021. Xe em mới chạy được 10K km. Gần đây khi đỗ xe một lúc lâu như qua đêm hoặc mấy tiếng, khi em lùi xe thì không có tiếng gì lạ nhưng khi em đánh lái sang trái hoặc phải lần đầu (không đánh hết lái) thì có một tiếng kêu cục nhỏ (không to, kiểu như tiếng vật nào đó trượt vào rãnh rồi kêu cục như kiểu vào khớp). Chỉ bị đúng lần đầu đó, sau đó thì hết đi lại bình thường và không có tiếng kêu nào cả. Em cũng thử như sau :
1. Đề máy rồi không lùi mà tiến thẳng không đánh lái lên một đoạn, rồi lùi và đánh lái thì lại không bị tiếng kêu cục đó nữa. Nhưng lúc bị lúc không, 10 lần thì bị 1,2 lần
2. Tiến lên, đánh lái rồi lùi thì vẫn bị như lùi có tiếng kêu cục như miêu tả
3. Sau khì bị kêu cục đó, thử để máy nổ và đánh lái các kiểu tại chỗ thì cũng không bị sao
Nhờ các bác tư vấn, em cám ơn ạ !
Để ý trước mỗi lần bị hiện tượng này xe có sau khi đi mưa hoặc sau khi rửa xe không?

Tập Lái
27/9/22
7
0
1
35
Để ý trước mỗi lần bị hiện tượng này xe có sau khi đi mưa hoặc sau khi rửa xe không?
Thi thoảng em có rửa xe. Em rửa hôm chủ nhật, sau đó thì để yên đến thứ 2 thì chạy xe. Xong dừng đến thứ 4 lại chạy lại thì khi bắt đầu cả thứ 2 và thứ 4 đều bị hiện tượng như này. Nếu cái tiếng kêu khục to của phanh thì đã đành, đằng này nó kêu nhỏ và vọng từ chỗ vô lăng mà chỉ bị đúng lần đầu khi khởi động, lùi và đánh lái mới oái oăm ạ

Hạng C
18/3/20
941
909
93
39
bác rữa xe xong không chạy xe bị bó thắng thôi. 4 thắng đĩa thì nó bó nhiều hơn nên dễ dính hơn :D

• Like
Reactions: PMH82
Tập Lái
27/9/22
7
0
1
35
bác rữa xe xong không chạy xe bị bó thắng thôi. 4 thắng đĩa thì nó bó nhiều hơn nên dễ dính hơn :D
Thanks bác, nhưng cái tiếng từ phanh đĩa kiểu như nó khục to một tiếng khi nhả chân phanh cho xe di chuyển. Đằng này em có tiếng kêu nhỏ cục một cái khi lùi đánh lái ra. Em cũng chưa rõ nó bị sao, vì như em miêu tả ở trên là rửa hôm chủ nhật, đi hôm thứ 2 và tận hôm thứ 4 đi lại thì vẫn có tiếng đó ạ,

Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Tiếng do thắng nó khác tiếng "cục" Bạn tả.
K/t Joint In của h/t lái nhé!
Bạn có thể xem comment của Mình trong bài "...những dấu hiệu khi mua xe cũ" Nó có đề cập.

Hạng D
31/5/14
3.446
4.261
113
Kiểm tra rotuyn thôi bác, em đã từng bị. Nếu không vào nói thợ xả hết phần bánh trước kiểm tra caosu xem có chỗ nào bị nứt/bể không, mấy cái cao su này khó chịu cực kỳ, nhiều lúc phải soi thật kỹ mới thấy. Mà xe bác còn bảo hành mà, mang vào hãng đi cho chắc

Hạng C
18/3/20
941
909
93
39
Thanks bác, nhưng cái tiếng từ phanh đĩa kiểu như nó khục to một tiếng khi nhả chân phanh cho xe di chuyển. Đằng này em có tiếng kêu nhỏ cục một cái khi lùi đánh lái ra. Em cũng chưa rõ nó bị sao, vì như em miêu tả ở trên là rửa hôm chủ nhật, đi hôm thứ 2 và tận hôm thứ 4 đi lại thì vẫn có tiếng đó ạ,
à , bác mở khóa vô lăng chỉnh hướng lại và siết chặt lại thử xem. Con attrage cũ của e do em toàn đánh lái 1 tay nên 1 thời gian nó rơ khóa vô lăng cũng ra tiếng kêu khực nhỏ.