Tập Lái
14/7/21
35
8
8
31
Mong các bác giúp đỡ,

Xe em Prado 2014 có tiếng kêu bụp bụp ở gầm xe bên lái khi đi vào đường xóc nhẹ, đường gồ ghề.

Tiếng kêu lụp bụp ở gầm xe bên lái Prado 2014

*Ảnh minh họa

Em đã thay rotuyn lái ngoài, rotuyn trong vẫn ổn, đã thay rotuyn đứng, cao su càng a trên và dưới, cao su cân bằng ok, đã thay giảm xóc, đã kiểm tra bát bèo, đã kiểm tra chụm phanh, đĩa phanh tất cả đều ok nhưng vẫn chưa hết bệnh.

Đã vào 2 xưởng kiểm tra nhưng chưa ra bệnh, theo các bác thì xe đang bị bệnh gì. Tiếng bụp bụp dội vào khoang lái nghe rất khó chịu.

Mong các bác giúp đỡ.

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.554
22.027
113
Pháp
Nếu bác chắc chắn là đã thay hết các cao su, rotule thì điểm kế tiếp
- Dùng sức (đè bên ống nhúng) nhiều lần để xem thử trước có kêu hay không

Tập Lái
14/7/21
35
8
8
31
Nếu bác chắc chắn là đã thay hết các cao su, rotule thì điểm kế tiếp
- Dùng sức (đè bên ống nhúng) nhiều lần để xem thử trước có kêu hay không
Dùng sức đè e nghĩ là chắc ko kêu bác à. Khi nào vào đường xóc dăm thì mới phát ra tiếng bụp bụp.

Hạng F
29/10/16
11.554
22.027
113
Pháp
Dùng sức đè e nghĩ là chắc ko kêu bác à. Khi nào vào đường xóc dăm thì mới phát ra tiếng bụp bụp.
Bạn không hiểu ý của tôi, bạn không đủ sức thì nói người khác ráng phụ đè xuống, thả ra đè xuống (như đi đường bị nhúng) thử trước rồi mới có thể đoán được

Tập Lái
14/7/21
35
8
8
31
Bạn không hiểu ý của tôi, bạn không đủ sức thì nói người khác ráng phụ đè xuống, thả ra đè xuống (như đi đường bị nhúng) thử trước rồi mới có thể đoán được
Ok bác, e sẽ thử xem sao.

Tập Lái
14/7/21
35
8
8
31
Ch
Chào bác, tình hình là em làm như bác nói thì lúc mới đầu nhấn có tiếng kêu, nhưng nhún đc 3-4 cái thì nó lại hết kêu, chỗ kêu nó phát từ phía bên trong từ đoạn bình ắc quy trở xuống chứ ko phải phía ngoài vùng giảm sóc. Mong bác chỉ giáo thêm.

Hạng F
29/10/16
11.554
22.027
113
Pháp
Ch

Chào bác, tình hình là em làm như bác nói thì lúc mới đầu nhấn có tiếng kêu, nhưng nhún đc 3-4 cái thì nó lại hết kêu, chỗ kêu nó phát từ phía bên trong từ đoạn bình ắc quy trở xuống chứ ko phải phía ngoài vùng giảm sóc. Mong bác chỉ giáo thêm.
Thay ngay bát bèo, xiết lại để mở bò vào .... vì tôi nghĩ phần nầy, nếu toàn bộ rotune đã thay (tôi biết trên online thôi còn bác có thay hay không thì tôi ... không biết)

Tập Lái
14/7/21
35
8
8
31
Thay ngay bát bèo, xiết lại để mở bò vào .... vì tôi nghĩ phần nầy, nếu toàn bộ rotune đã thay (tôi biết trên online thôi còn bác có thay hay không thì tôi ... không biết)
.

Hạng F
29/10/16
11.554
22.027
113
Pháp
SAu khi xem bát bèo bác có xem lò xo nhúng chưa ? lên cầu xoay tới lui xem có bị hở hay có độ rơ nào không ? Thường thì thay chứ không nhét cao su lót thêm vào đâu ...
Theo bài bạn viết là đã thay hết thì còn vấn đề này khá là nhức đầu đó. Mà cái bát bèo nầy .. thiệt lá bát bèo

• Like
Reactions: tolia82