Hạng F
29/10/16
11.581
22.219
113
Pháp
em tổng hợp thì thấy việc thuê xe nên là thuê trong nước, đi xuyên biên giới sẽ rất đắt. Có visa sẽ tiến hành thuê xe ngay.
Có bác nào có kinh nghiệm vụ GPS cho em xin ít với.

Chào bạn

1 GPS thì cũng giống như VN mà thôi, nhưng coi chừng có nhiều địa điểm mà cả đôi quốc gia cùng có, có điểm là nên check cùng bản đồ cùng vị trí cho chắc ăn. Em có thằng bạn lấy vé đi London, thay vì bay chừng 2H từ CDG nó bay đến mười mấy tiếng đồng hồ, cuối cùng là cũng đến London nhưng của .... Canada ..
2 Nếu cảm thấy đường kẹt, có vấn đề, cứ lủi đi chổ khác, GPS sẽ chỉ lại dù con đường khỉ ho cò gáy, không có vấn đề gì hết
3 Đi cao tốc thì tiền xăng, xa lộ, thuế, dừng trên đường em nghĩ là tương đương thậm chí còn đắt hơn máy bay, do đó cần đến đâu bay đến đó, check xe tại chổ, với lại lái châu âu từ nước nầy qua nước nọ như lái liên bang bên Mỹ hay Canada, cả ngày trời lận.
4 Nếu thật sự bác có giờ nhiều muốn đi xe thì nên đi những thông tỉnh lộ quốc lộ (D,N) đừng đi cao tốc (A,E) sẽ trả tiền ... hộc xì dầu luôn. GPS luôn có, cứ check Hotel là tìm ra hết
5 Nếu có check Hotel thì đừng ngay trung tâm thành phố, xa chừng vài cây số là giá sẽ rẽ hơn
6 Nên nhớ là WE thường không có ai làm việc, các tiệm tùng đóng cửa là rất bình thường, do đó phải thủ sẳn thức ăn nước uống khuya (vì chẵng có ai bán mà mua) Nước xài uống được không vấn đề.
7 Bên Ý thì coi chừng nói riêng và châu âu nói chung, đừng nên đến chổ nào cãm thấy bừa bộn, dân da màu nhiều (đen á rập ấn ...) là có thể nói chắc 80% an ninh.
8 Nếu bác lở phạm luật, có thể bị trả tiền phạt khi trả xe, mà khi công an cãnh sát bắt thì phải nộp phạt ngay lập tức. Trong mọi trường hợp không có vụ xe lớn lỗi nhé, hể đi sai thì ráng chịu,
9 Tai nạn thì chụp hình, gọi cho công ty thuê xe, gọi cãnh sát (đến lẹ lắm) và gửi càng sớm càng tốt, bảo hiểm nên đóng cao, vì nó sẽ lo cho hết, ngay cả xe không chạy được, phải ở Hotel, di chuyển bằng taxi trong lúc nó điều xe mới cho mình. Tránh cải cọ, đánh nhau (nó sẽ thưa mình ngược lại là hành hung)
10 Chủ yếu là tiếng Anh và Pháp ở lục địa già nầy nhé
11 Nếu bạn lạc đường ngoài hỏi các dân bản địa, bác có thể đi vào bất cứ đồn cảnh sát nào, thường thì nó sẽ chỉ dẩn cặn kẻ, đôi khi nó dẩn bạn đến nơi bạn cần đến bằng moto (cảnh sát công lộ)

.............; Có gì hỏi thêm thì đưa lên cho anh em tham khảo, không chừng có những anh em khác chỉ dẩn thêm và có nhiều ý hơn em

Mong bạn và gia đình có những kỹ niệm khó quên khi đến Tây âu

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
17/9/16
14
6
3
44
Tự nhiên hồi tối bà xã nói đừng đi xe tự lái anh ơi, đi public transportation cho chắc. Giờ đọc lại comment của bác Osin mà em chạnh lòng nao núng...hehe
Em mới kiểm tra thông báo của TLScontact, thấy màu cam tới bước 7 rồi. Hy vọng mai có Visa, xem có được sân si mấy ngày không, chứ nó mà chốt đúng 20 ngày mình xin thì thật bất tiện. Rồi còn vụ vợ chưa xin được công ty nghỉ phép thông 3 tuần nữa...haizzz. Không được thì đi 16 ngày vậy :( (Em book phép 3 tuần rồi)

Em đang định đổi kế hoạch thành như sau:
1. SGN - CDG, 1 ngày
2. Ở lại Paris 2 ngày, lái xe đi Nice (950km) mất 3 ngày, rồi trả xe ở đó.
3. Đi tàu từ Nice tới Zurich thăm bác @Bimex, ở đó 2 ngày
4. Tàu từ Zurich tới Venice (550km), ở Venice 3 ngày
5. Tàu/thuê xe tự lái xe từ Venice tới Rome (550km), ở Rome 3 ngày (tính luôn cả đi)
6. Bay từ Rome qua Barcelona (70$), ở Barcelona 2 ngày
7. Barcelona bay về Paris, về SGN, 2 ngày
Tổng cộng 18 ngày. Hy vọng vợ xin được phép lâu hơn thì extend thêm, chơi 19-20-21-22 ngày gì đó.
Em không thích vô mấy chỗ đông lắm nhưng vợ thích check-in sống ảo nên cũng phải cố gắng cân đối.
Các bác cho em xin ít gạch đá cho kế hoạch ở trên nhé. Chỗ nào đi ngon, ăn ngon, ngủ ngon... Lưu ý gì ngoài vụ GPS bác Osin đã khá chi tiết...Thanksss!!

Hạng B2
16/9/15
170
81
28
45
Theo minh thi bác hai nen di như the nay.
Bác choi paris xong.bac qua Zurich di. Đi bang xe bus. Bác vào trang flixbus.de xem rất rẻ.
Từ Zurich đi nice choi ngày. Hom sau di monaco choi ngày. Từ nice di monaco chi co 30 min thôi. Hom sau nữa đi cannes chơi 1 ngày. Monaco den cannes chi 1 tiếng dong hồ. Đi xe bus rất la rẻ. 6 euro 1 người.
Tu cannes bác di venice sẽ gần hơn nhiều. Kg mặt thời gian. Tu venice di rome. Hay nên o rome 2 ngày. Tu rome di Barcelona luôn. Sau do ve lai paris.
Ở pháp với ý bác dung nên chạy xe.theo như em. Em tham khảo lại xem sao.

Hạng B2
16/9/15
170
81
28
45
Ve phân ăn uống thì ben nầy tụi em hiếm đồ ăn vn. Nên qua paris toàn an do vn kg. Vào quận 13 ăn đồ vn. Nhưng bác o vn qua thi nên thưởng thức món pháp cho biết.
Nếu mà co dịp thì bác nên thử món beef tartar ăn chung với french frites. Ở cannes có quán rất ngon.
Qua ý thì thử món pizza with rucola parma ham.
Spaghetti tutti di mare. Với hải sản. Rất tuyệt vời.
Parma ham với melon cũng nhức nhối.

Hạng F
29/10/16
11.581
22.219
113
Pháp
lái xe đi Nice (950km) mất 3 ngày

Tôi có ý kiến là bác từ Paris đi Nice (chừng 1H30 bay vé không đắt) check xe tại phi trường Nice khoẻ hơn, sau đó trả xe tại đó, chứ lái 1 mình (nếu lái liên tục cũng mất 1 ngày trời sẽ đuối không còn đi đâu được)

Ở Paris thì bác nên lấy vé đi nguyên ngày (forfait) Bus, xe lửa, métro, hệ thống chằng chịt
- Nên làm những điểm bác dự tính đi trong 2 ngày ở Paris, sau đó làm planning và đường Métro / RER để lợi thời gian
- Nếu thời gian cho phép thì bác có thể xuống quận 13 (métro Porte Choisy, Tolbiac ..) khu á châu, đủ đặc thù, khác hẳn VN mình, và mùi vị cũng khác và cũng .... to hơn
- Những nơi khác thì nhập gia tuỳ tục (nên ăn fastfood cho lẹ và rẽ với lại tiệm á châu hơi hiếm và không ngon lắm vì làm cho khẩu vị tây)
- Bên Pháp ở Paris tạm là OK, ngoài Paris và những quốc gia khác, nếu bác đòi ăn chả giò thì thay vì nước mắm, nó sẽ cho bác là ... Ketchup cà chua, nếu có bác nào là thổ địa có thể biếết nhiều hơn

Bác bay từ Han thì đến CDG sáng sớm còn bay từ SGN thì chiều tối (nếu là bay thẳng VNairline hay AirFrance) chừng 12H bay, coi chừng sai biệt thời gian là -5H so với VN,

Đi bộ bên nầy là thường xuyên nhé.

Xữ dụng thẻ là nhiều nhé, tránh rút tiền mặt nhiều (chừng 100€ dằn túi mà thôi)

Khi về bác có thể ở thêm vài ngày ở Paris mua sắm, thăm viếng vòng vòng, nghĩ xã hơi trước khi về nước là tốt nhất (+5h khi về VN) giờ đến VN cũng như giờ đến Pháp tuỳ SGN hay HAN

Tập Lái
17/9/16
14
6
3
44
Cảm ơn bác Osin và Bimex! (Hôm nay đã có visa, được chừa đầu 1 tuần và chừa đuôi 1 tháng, quá tiện). Việc ăn uống cho ngon coi như đã khá ổn, đi lại cũng có 1 đống note ở trên. Vấn đề lớn nhất bây giờ là Cung đường.
Sau khi tổng hợp ý kiến 2 bác (tự nhận thấy là đội hình lái còn yếu (vợ cả lái còn non + thằng con 5 tuổi - chưa biết lái) nên chắc giảm thiểu việc tự lái).
Em cũng muốn đi Nice/Cannes/Monaco/Genova nhưng ngược đường quá nên thử bỏ bớt.
Lộ trình dự kiến cho 18 ngày: Paris - Zurich - Venice - Rome --(bay)-- Barcelona --(bay)-- Paris
Với lộ trình trên thì cũng chưa thấy chặng nào lái xe phù hợp.
Xin tiếp ý kiến các bác về cung đường...

Hạng B2
16/9/15
170
81
28
45
Nêú bác muốn trai nghiệm lai xe ben nầy thử thì chỉ co paris- Zürich la dễ lái nhất. Chạy khoảng 8 tiếng. Khoảng 120 euro tiền cước xa lộ.
Bác kg đi nice nua a. Tháng 9 di vẫn còn tắm biển được. Đi cannes cho thằng cu tắm biển. Em mới đi hồi tuan rồi về. Chương trình em sắp tối quậy cho bác la chuẩn đấy. Điều nằm trên đường hết. Kg mất thời gian nhiều

• Like
Reactions: Stephennguyen
Tập Lái
17/9/16
14
6
3
44
Nhờ bác Review lại phát, lăn tăn nhất là từ Cannes đi Venices...

Lái xe Paris - Zurich -8h
Từ Zurich đi Nice chơi 1 ngày - tàu
Hôm sau di monaco chơi 1 ngày. (Từ nice di monaco 30 min - tàu)
Hôm sau nữa đi cannes chơi 1 ngày (1 tiếng đồng hồ, đi xe bus rất la rẻ. 6 euro 1 người)
Cannes bác di venice sẽ gần hơn nhiều -- **chỗ này thấy khó hiểu nhất vì chưa biết đi ntn? đi máy bay hay tàu? Venice mấy ngày?
Từ venice di rome - Tàu rome 2 ngày.
Từ rome di Barcelona luôn - máy bay
Sau đó về lại paris (chừa 5+h để shopping)

Hạng B2
16/9/15
170
81
28
45
Từ nice bác đi monaco bằng xe bus cũng rất rẻ. Cũng khoang tầm 10 euro người. Con nít miễn phí. Vừa rẻ vừa được ngắm cảnh luôn. Bác chơi ở monaco ngày. Đến thăm hoàng cung ở monaco. 11:50 la lúc guards của hoàng cung đổi ca. Coi cũng đẹp lắm. Tối bác về cannes ngủ đêm. Đi dạo biển đẹp. Lại chỗ mà mỗi năm tổ chức film festival chụp hình. Coi du thuyền. Hom sau tắm biển. Hoặc co thể mua vé xe bus số 22 đi. 1,5 euro người/chiều. No chạy dọc theo bờ biển của cannes. Để ngắm cảnh. Bác đi hết cái đường số 22 chạy mất gần 4 tiếng và tốn khoảng 12 euro. Tối bác ngủ lại cannes thêm đêm nửa. Sáng lại đi xe lửa đến venice. Venice lớn lắm nên ở 2 ngày di chơi cho thoải mái.

• Like
Reactions: Stephennguyen