Tập Lái
17/8/16
3
0
1
41
Cảm ơn bác chủ thớt! Bài viết hay lắm! mong các bài viết khác của bác.

Diamond Hand
28/7/09
1.595
15.983
133
em định ;lắp bóng xenon chân H4 thay cho bóng halogen tren chóa phản xạ đa diện của xe navara el. bác nào đã làm chuột bạch cho em tí ý kiến, em cảm ơn
Xenon thì phải có projector (BI) đi kèm, lắp thế chói mắt.
Nếu tạm chấp nhận thì lắp bóng led, chọn loại có tiêu cự phù hợp với chóa đèn của mình vì led rất nhiều loại, tiêu cự khác nhau. Nhưng nhiều bác nói sao chứ lắp thế này ko sáng hơn halogen, nhất là led trắng. :(

• Like
Reactions: vthanh6
Hạng D
10/4/13
1.368
687
113
Lắp led chủ yếu là đá pha thôi, chứ sáng thì ko sáng hơn đâu!

• Like
Hạng B1
24/12/15
53
15
8
45
Bài viết rất công phu.
Trước mắt xin cảm ơn bác đã dành time cho mọi người bài viết. Em chỉ xin mạn phép bác chỉnh lại mấy tham số về điện, vì chắc hẳng bác ko phải dân điện "nguyên gốc"

• Like
SPO confirmed
Hạng C
16/6/10
973
257
43
Lương Sơn Bạc
em định ;lắp bóng xenon chân H4 thay cho bóng halogen tren chóa phản xạ đa diện của xe navara el. bác nào đã làm chuột bạch cho em tí ý kiến, em cảm ơn
Xe Nissan Navara thì bác làm cặp bi gầm cos pha là ổn áp rồi,bên e chuyên làm cho các bác,ko chế cháo ,chi phí ít,mà hiệu năng lại cao!

Tìm hiểu về các loại đèn ô tô phổ biến (Halogen, Xenon, LED)

Bây giờ là em xin nói về phần bóng xenon.​
Bóng xenon là thành phần quan trọng nhất trong bộ HID kit, nó là thành phần phát sáng của hệ thống đèn HID (Ballast cũng rất quan trọng). Hình ảnh dưới đây cho ta thấy các loại chân bóng phổ biến của hệ thống HID (xenon):​
Các loại chân bóng là gần như toàn bộ các chân bóng phổ biến trong thế giới đèn ô tô. Do mỗi nhà sản xuất muốn làm hệ thống đèn của họ với hệ thống chân bóng như thế nào. Ví dụ như hình trên thì ta thấy hình dạng của bóng D2S và D2R khác nhau ở miếng che màu đen. Em xin giải thích là D2R với chữ R viết tắt cho Reflector (chóa phản xạ). Bóng xenon này được thiết kế dành riêng cho chóa phản xạ với miếng che bớt ánh sáng nên ánh sáng phát ra định hướng dùng cho chóa phản xạ nhằm mục đích chính không gây chói mắt cho phương tiện đi ngược chiều. Bóng này ta có thể tìm thấy ở Civic liên doanh dòng 2.0. Tương tự với D1S và D1R. Vậy D2S khác D4S thế nào? D2S và D4S có chân cắm hoàn toàn giống nhau, tuy nhiên D4S được sản xuất sau này với những cải tiến là bóng D4 sử dụng dòng điện áp thấp hơn, loại bỏ được kim loại thủy ngân (mercury free) trong bóng xenon, như chúng ta đã biết kim loại thủy ngân (mercury) là một kim loại độc hại cho sức khỏe của con người nên nhà sản xuất đã loại bỏ hoàn toàn trong những chiếc ô tô đời mới ngày nay. Vậy D2 và D4 khác biệt như thế nào? Theo chút kiến thức em tìm hiểu được thì thời gian khởi động của bóng D4 chậm hơn 1 chút so với hệ thống bóng D2. Ta có thể dễ dàng tìm thấy xenon D4S ở CRV 2015 (bóng xenon Harisson của Toshiba), CX-5 và CX-9 với bóng Osram Xenarc. Ngoài ra những phần khác như cường độ sáng, màu sắc, công suất watt là hoàn toàn như nhau. Về công suất hiện tại có 2 loại bóng phổ biến là 35W và 55W trong đó 35W được gắn phổ biến cho xe xuất xứ từ hãng (chính hãng :3dcuoi:) (OEM: Original Equiment Manufacturer) trong khi đó 55W là dòng làm tăng công suất của bóng nhằm mục đích đạt được ánh sáng cao hơn.​
Em xin chuyển sang phần khác trong hệ thống HID là gương cầu hội tụ, tại vì sao em lại viết dài về xenon hơn là Halogen, do hầu như các bác OS mình độ chiếc xe yêu quý là nghĩ đến Bi-Xenon mà hầu hết có rất nhiều shop uy tín trên diễn đàn rồi nên em góp chút thông tin cho các bác nhằm mục đích là để các bác hiểu rõ hơn về cái mà mình sẽ độ vào chiếc xe yêu quý. Ánh sáng nó ra sao mà thôi! Quay lại chủ đề, cấu tạo gương cầu hội tụ (Low beam projector hay Bi-xenon projector):​
Cấu tạo của Bi-xenon hay High/low HID projector. Nguồn: theretrofitsouce.com​
Cấu tạo thành phần của gương cầu bi-xenon như sau:​
Khi lắp bóng xenon (light bulb) nằm vị trí cứng và chính xác thì ánh sáng của nó của được qua 1 chóa phản xạ (reflector) chóa đèn này được thiết kế dành riêng cho bóng xenon nên độ hội tụ ánh sáng là rất lớn. Sau đó luồng sáng sẽ phóng thẳng ra nhưng sẽ có một màn chắn (cutoff shield), màn chắn này được kết nối với 1 motor hoạt động với chức năng Cos và pha. Nó sẽ hoạt động với bất cứ nguồn điện 12V nào chức năng chính là tạo ra ánh sáng có và pha. Với những bộ gương cầu không có đá pha thì sẽ không có bộ phận solenoid này. Vậy cutoff shield là để tạo ra ánh sáng có đường cắt rõ ràng không làm chói mắt phương tiện ngược chiều và tạo ra luồng sáng có mục đích rõ ràng. Minh họa như hình dưới đây:​
Ánh sáng bi-xenon test thử trên bức tường khoảng cách 15m.​
208161d1303405158-project-retorfit-its-way-f1_autohaus_fx-r_projectors_hid_cutoff_large.jpg
Đường cắt của xe được thay đổi theo từng quốc gia do những quy định về an toàn giao thông. Minh họa:​
Hình bên trái là ánh sáng xe lái ở phần đường bên phải (Mỹ, Việt Nam, Trung Quốc, Hàn Quốc). Hình bên phải là ánh sáng của xe đi phần đường ngược lại (tay lái nghịch) như Úc, Nhật, Hongkong, Singapore, Malaysia v.v...​

Hay quá bác, bác biết chỗ nào đào tạo độ đèn xe không chỉ em với. Bác nào biết chỉ em với.