Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
Re: F1racer đang kẹt trong rừng Di Linh - 3 ngày rồi chưa liên lạc được...

Cung đường Phan Thiết - Di linh là cung đường đi ngược, dài khoành 70km, đường offroad 55km, mùa khô thì xe máy ủi làm đường mòn cho lâm tặc lấy gỗ, mùa mưa hoàn toàn máy cày và máy ủi không đi được do nước xói mòn và trơn, vực sâu.
Đoàn đi chuyến này là 10 xe, trang bị thực phẩm, nước uống cho 5 ngày, dự kiến đi 3 ngày.
Khi vào cung đường mới phát hiện sự kinh khủng. Nhưng quan điểm offroad không quay đầu nên bọn em quyết tâm chinh phục. Nhiều xe bị gãy láp, hư hỏng đều phải tự khắc phục vì biết trước không ai có thể giúp mình bằng chính mình! Xe của em bị hỏng hết bố embraga, em phải tự hạ hộp số và thay bằng bố mới dự phòng do bác Hoàng, PGD Isamco đem theo. Nhiều se khác gãy thước lái, có máy hàn đem theo, dùng điện 24v lấy từ 2 bình xe Jeep. Nói sơ qua để các bác hiểu sự chuẩn bị :)

........ Còn tiếp :)

Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM
Dinasour nói:
nguoiphutinh nói:
Về đến nhà rồi nhe các tềnh iêu.  
Vợ cho vào nhà rồi à
Mình đc vợ đón nồng hậu. Sáng nay tỉnh dậy mới biết mình đã về đến nhà. 260 km trong 9h. Đi đã mệt về còn phê hơn.
Một lần nữa cám ơn đại gia đình!!!

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Vào đầu cung đường là những con suối, nước sâu khoảng 1,1m vừa đủ để trôi xe nếu dòng chảy mạnh, ai không kinh nghiệm khi qua những dòng chảy này rất dễ bị trôi xe và nguy hiểm tính mạng. Các thành viên đi theo chơi lần đầu rất thích khi gặp xe lội nước :)
Vào khoảng 5km thì bắt đầu mệt thật sự, những con dốc dài hàng trăm mét, dốc đứng 40 độ, đá tảng chắn ngang do bị xói mòn đất, rãnh nước ngập hẳn con xe, đường chỉ rộng 2,5m, một bên vực sâu khoảng hơn trăm mét:confused:, khi mưa thì mình không thể đứng thẳng được do trơn, muốn đi lại chỉ có thể bò :). Đưa được một con xe lên có dốc mất hết hơn nửa ngày! Người dân làm trại ở đây nói họ chưa bao giờ thấy xe nào đi qua được đường này trong vòng 20 năm vào mùa mưa, kể cả máy ủi... Điêu đó càng khiến anh em offroad có tinh thần chinh phục :). Qua khoảng vài chục con dốc thì sẽ lên được đỉnh. Nhưng đi kèm là xe hư hỏng khá nhiều, vài xe chỉ còn 1 cầu do gãy láp, các xe lúc này phải kèm nhau đi.
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=521889711216065&set=a.343015825770122.79543.100001851230904&type=1&relevant_count=1

Hạng B1
4/4/13
676
4
18

Theo lời f1 thì rõ ràng những gì em post là em không chém gió nha các bác:D
Hóng típ:D

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com

Off-road đa phần là những người trong tương lại được gọi là "thần đồng".... :D nên tạm thời gọi là "thần kinh"... :D

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Lên được gần tới đỉnh thì khó khăn bắt đầu xuất hiện do nhiều xe hư hỏng, một vài anh em đi heo lần đầu bắt đầu rơi vào trạng thái hoảng loạn, muốn bỏ đoàn để đi bộ về do còn vợ con... Em thì chỉ có gái quan tâm chăm sóc nên không lo mấy :) , lúc này mình lại trở thành bác sỹ tâm lý điều trị cho mấy anh em kia, đường hơn 20 km nữa mà anh em đòi đi bộ về, vài chục con dốc nữa, có anh chàng đi bộ đem theo ba lô rất quyết tâm đào ngũ... Ừ thôi không ép mày được, khoảng hơn 30ph sau thì quay lại do biết không đủ sức, hỏi ra thì đi được chứ đến 200m :)
Lương thực bắt đầu cạn, xăng xe cũng hết, xe em cũng gần cạn xăng sau khi quay lại cứu kéo anh em. Lúc này xe em là xe đầu tiên lên đỉnh đồi để thông báo cùng gia đình, bà con, bè bạn nếu có phải làm cáo phó :)))
Bình xăng còn khoảng 15l... Chia sẻ cho một xe 5 lít.... Ngồi lại càng lâu thì tình hình sẽ càng tồi tệ. Tự quyết định đi trước và bỏ đoàn sau khi hội ý cùng vài anh em cùng quan điểm, em tách đoàn đi trước do xe vẫn còn ổn định và cả hai tời trước, sau chua bị hư hỏng.

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Ra đi rất mạnh dạn và vui vè, nhưng trong lòng cũng ít nhiều suy nghĩ như thể mình là thằng đào ngũ, và đúng như vậy, một vài anh em hoảng loạn đều nghĩ bị em bỏ rơi vài xuống tinh thần. Trong bụng cũng sợ, nếu dọc đường mình có hư hỏng, hay con xe rơi mịa xuống vực thì chẳng ai đứng đó chụp cho tấm di ảnh :)).
Khó khăn xuất hiện: din được khoảng vài km thì xe hết xăng, đành chịu chôn chân nằm giữa rừng, đốt thêm đống lửa, hy vọng có con thú nào lao vào thì mình có thịt rừng nướng. Nói thêm là xe em hết xăng, nhưng em vẫn kịp kiểm tra để dừng trước khi xe hết hẳn xăng và chết máy, nên dừng trên đỉnh dốc để dễ kiểm soát tình hình, đất trống để xoay sở cũng nhưncos sóng đt.
May mắn và hy vọng khi liên lạc được với anh em Hội 67 Di linh bạn của em, sự nhiẹt tình của anh em làm mọi người không quên được khi có mặt tại chỗ em dừng 5 tiếng sau khi nhận đt... Em được tiếp tế ít đồ ăn, nước và 20 lít xăng.
. Lúc này một xe khác cũng đi ra kịp tới chỗ em dừng đê đi chung, 20 lít xăng được chia cho 2 xe... cám ơn anh em Di linh, cùng nhau quay ra đường... Đi thêm chục km thì 10 lít xăng bị con Uaz uống hết, may mắn lại mỉnh cừoi khi bên cạnh là lán trại của anh em thợ rừng... Kinh nghiệm lại một lần nữa cứu em khi chọn điểm dừng là nơi có người, lán trại để dùng kiểm tra xăng, xe, nếu có hư hỏng... Vào may mắn hơn là mua được 15l xăng anh em dùng để dành cho máy cưa.... Tụi em tiếp tục lên đường...

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Đi đượ tiếp khoảng 1km thì bắt kịp xe trước đang mắc lầy vũng bùn lớn, lúc này xe đó cũng bắt đầu hư hỏng embragga do vài ngày hoạt động quá sức... Anh em kéo nhau... Vũng bùn quá sức với con xe... Em phải kết hợp tời trước, sau để kéo... Thoát.... Hai xe móc cáp vào nhau để em dìu ra tiếp... Gần sáng, khoảng 5 h thì xe em bị cong thước lái... Tiếp tục sửa.. Lên đường... Sức khoẻ lúc gần sáng đã cạn...nhưng cố gắng thì 9h sáng cũng ra được đường chính, địa phận Tam bố, cách Di linh 15km

4x6 confirmed
Hạng D
2/9/08
2.187
1.701
113

May quá, tiết kiệm được tiền, khỏi phải mua vòng hoa...

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Khó khăn là đây, quay lại hay chạy về Sg, dù gì mình cũng đã giúp anh em vài ngày qua và cũng chẳng ai trách được khi đường vào quá nguy hiểm, người dân cũng cản do vài vụ xe công nông rơi vực....
Nói thêm là khi em đào ngũ, có một bác cũng xin đi theo để được về gặp vợ con sớm, xe em có sẵn hai phụ, một thằng liều và một thằng nhát..., thằng nhát khi gặp lại thế giới văn minh thì xin phep đào ngũ thật để về sg bằng xe đò... Thôi thì không trách nó được do đi lần đầu và chưa hình dung cung đường... Tiếp cho ku cậu 300k... lên xe đò biến thẳng.
Bác xin đi theo thì đổi ý xin ở lại khi nhận được câu nói của em và thay đổi suy nghĩ: " ông về thì đừng bao giờ nhìn mặt anh em nữa!" .... Lại vui vẻ.
Nước và Mì gói! 2 cái cần nhất, thêm cây thuốc Hero cho mấy ông nằm rừng định thần. Quyết định quay lại, mua thêm 60 lít Xăng, 20 lít dầu cho xe.. Bọn em 3 thằng quay lại..
Ngồi trên xe chẳng thằng nào dám nói chuyện vì căng thẳng... Sau Khoảng 3h thì gặp lại được anh em đang đói và khát xen lẫn chút ngỡ ngàng việc em quay lại, nhất là những người đã có suy nghĩ và ít lời không hay khi nghĩ mình đào ngũ... Và khả năng đó là có thể xảy ra :)
Anh em lại tiếp tục hỗ trợ nhau dìu dắt ra đường, xe em còn hoạt động ổn nên hỗ trợ kéo thay cho các xe có vấn đề và yếu sức....
Mọi việc rồi cũng ổn, cuối ngày thì anh em ra được khỏi rừng và tái hoà nhập cộng đồng :))
.....
.....
.....
Kết luận: nguy hiểm thật, khó khăn thật... Nhưng đoàn kết sẽ giải quyết được tất cả, cũng như sự trợ giúp của anh em, bạn bè, điển hình là bác Chua biet bên SFC, anh em 67 Di linh và những người đang bò hóng chuyến này là cần thiết và cứu cánh cũng như đáng trân trọng. Qua đó hiểu hơn được tình anh em