Hạng D
14/8/15
1.568
23.703
113
Cđt ko tin nhà thầu vì quan niệm xưa giờ là nhà thầu luôn tùm cách ăn xén, ăn bớt.
Nhà thầu lo cđt ko thanh toán dù làm tốt, hoặc kéo dài thanh toán.
Công nhân lại phần lớn ko qua trường lớp, làm kiểu ko làm chỗ này thì có chỗ khác nhận làm.
Hstk thường lủng nhiều nếu đơn vị tk ko có kinh nghiệm, hoặc triển khai sơ sài.
Thằng cung cấp vlxd lại muốn lời nhiều nên có thể cấp vật liệu ko đúng yêu cầu nhà thầu/cđt.
Nói chung nhiều vấn đề trong quá trình làm lắm.
Nhưng anh nào cũng nghĩ XD đơn giản và lời nhiều nên ai cũng đòi nhảy vào.
Hậu quả giờ saigon hơn 5000 cty xd.
Dẫn đến đạp giá nhau và chất lượng đi xuống.
Nhiều ông báo giá lỗ đó, nhưng để cái sau đắp cái trước, hỏi sao chất lượng đúng mong muốn.
Nếu cđt hiểu vấn đề này thì ko bao giờ ctr có chuyện xảy ra. Giá vốn 3.3 mà vẫn báo 3.2 thì hoạ đang chờ phía trước là chắc chắn rồi. Nhưng nhiều cđt nghĩ là được món hời mới đau.
Ví dụ thêm: cửa giá vốn 2tr, nhưng vẫn có ông nhận 1.8tr, đương nhiên là phụ kiện tào lao rồi.
Mới làm xong ko thấy gì đâu, nhưng sau 1 năm thì chỉ muốn tháo đem quăng đi.
Rồi bảo em: biết hồi trước nghe theo em.
Anh nhìn xem, mảng xây dựng nhà ở là nhiều chuyện, sự cố nhất trong các loại ctr. Bản thân em khi làm cũng có nhiều vấn đề chứ ko phải ko, vì như em nói, công nhân xd ko có đào tạo nên ko thể hoàn hảo 100%. Và bản tính chủ quan con người thì luôn tồn tại.
Lâu lâu trải lòng tí,kkk.
Cứ nhận rẻ rẻ mà làm có dì cứ nhờ thầy trấn pt cho.

Trùm Cô
27/11/07
855
47.126
93
Xưa mới ra trường, làm cái nhà ở kia, cđt nhờ bạn là thầy Đạt - tiến sĩ nền móng xuống gs.
Ổng xuống xong phán câu: an toàn lắm rồi, còn kêu tui xuống làm gì cho mất công.
Hoàn thiện thì nhờ bạn là ks- phá gđ bên cty công ích tnxp vô kiểm tra. Gạch len âm tường mà đo ko lệch quá 1mm, xây tường vuông ke lệch cũng rứa. Lát gạch thì ổng thả 2 viên bi khắp nền.
Anh chủ muốn gs thì phải được gs như vậy, và giá xd đương nhiên phải tương đương.:D
Nhu cầu mình chỉ là giám sát thông thường thôi anh. Không khó tính vậy đâu. Do mình không có thời gian, lại không rành vụ này nên thuê gs cho yên tâm.

• Like
Reactions: btpaul and nqkhanhn
Hạng B2
25/11/08
153
958
123
Ổng gs thì để ổng gs tiếp cho đúng chuyên môn đi anh.
Chứ để ổng xây thì sẽ ko đủ thiết bị, trình quản lý, kinh nghiệm để làm đâu.
Em thật.
Làm xong có khi 2 bên ko nhìn mặt nhau nữa đâu.
Hồi mới ra trường Thánh đá có đi Giám sát ko?

• Like
Reactions: richman84
Hạng D
18/7/11
1.004
4.837
113
Q7
Mấy a chủ nhà thường dọ giá 10 nhà thầu dép lào rồi chọn thằng rẻ nhất, làm xong rồi than thở, kkk

• Haha
Reactions: nqkhanhn
Hạng B2
25/11/08
153
958
123
Rất khó nha anh.
Mình từng trải qua kinh nghiệm xây một căn nhà. Oải lắm. Chắc đâu đó vẫn có nhà thầu tốt, vấn đề là không dễ để chủ nhà tìm và đánh giá được.
Nhiều chủ thầu có tâm lý là "nghề này ở VN thì ai cũng ẩu, ít hay nhiều nên chủ nhà đừng đòi hỏi". Có khi chủ thầu cũng muốn làm tốt nhưng không tìm được đủ thợ có tâm như mình.
Nhà mình do một kiến trúc sư từng là OSer thiết kế và xây.
Kts đó có bằng chưa anh?

Hạng F
9/8/09
6.395
68.865
113
TFC
xaydungquocgia.com
Nhu cầu mình chỉ là giám sát thông thường thôi anh. Không khó tính vậy đâu. Do mình không có thời gian, lại không rành vụ này nên thuê gs cho yên tâm.
Tăng tg bảo hành cũng là 1 cách.
Hồi mới ra trường Thánh đá có đi Giám sát ko?
Ko. Mình làm Cty nhà nước 1 tg rồi nghỉ ra làm ngoài luôn.

Trùm Cô
27/11/07
855
47.126
93
Thực ra khi làm nhà mối quan hệ giữa mình và thầu rất tốt, cũng đang tính kêu thầu cũ xây tiếp mà giờ ổng lo bđs nên không biết có nhận không. Cơ bản của thầu và chủ nhà là phải thông cảm khó khăn cho nhau, giải quyết trong tinh thần xây dựng và đôi bên cùng có lợi, tuy có đặt lợi ích chủ nhà lên trên chút.

Các bước cơ bản về xây dựng các anh rành rọt chớ mình có biết chi mô. Vì thế mình cần gs để công trình đảm đảo được các tiêu chuẩn nhất định của xây dựng, mấy tiêu chuẩn này bên gs cũ đưa ra.

Trùm Cô
27/11/07
855
47.126
93
Mấy a chủ nhà thường dọ giá 10 nhà thầu dép lào rồi chọn thằng rẻ nhất, làm xong rồi than thở, kkk
Thầu mình thấy toàn tốt nghiệp BK đó, không có dép lào đâu.