Hạng C
7/10/19
918
1.365
58
44
Tìm ra nguyên nhân gây tiếng vọng lốp xe ùm ùm, ù ù vô khoang lái Mazda6

*Ảnh minh họa

Mình đi Mazda 6, trước xe lỏng phe cài bố thắng nghe leng keng khi qua chổ sốc. Cứ tưởng bị lỏng ốc ở khoang máy nối với khung gầm, lấy dụng cụ siết chặt mấy con ốc này. Sau phát hiện phe cài bố thắng lỏng, vệ sinh banh phe cài cho nó áp chặt vô thì hết kêu. Sau đó xe bị ù ù, qua đường xấu ổ gà cứ nghe bum bum, ù ù đau hết cả tai.

Khổ vì cái tiếng này cứ như bơm bánh xe cứng vậy nhưng không phải. Gần đây mình xem bài khử tiếng ù trên xe Pajero của 1 bác trên Otofun bằng cách mở lỏng 1 con ốc ở sàn xe. Nghĩ lại việc siết chặt mấy con ốc lúc trước. Mình tháo nhẹ ra sau đó siết vừa tay lại. Con ốc giữ bát giữ bình nước rửa kính cũng vậy, nó giữ ống ga siết chặt ống ga rung nó cộng hưởng gây ù, anh em lưu ý.

Ah sẵn anh em kiểm tra cái con đội nâng xe, lâu ngày lỏng ốc khi xe chạy cũng gây ù theo nhịp sốc bánh xe. Mình thì lấy ra để chổ khác chổ đó để đồ gì mà ko phát ra tiếng động. Vì Mazda chổ đó là cái hộc nó mà kêu tạo ra âm trầm nhức đầu lắm.

2 miếng xốp cao su ở 2 bên cánh cửa trước. Mở rộng ra hết cở nhìn vào khe thân xe trước sẽ thấy. Miếng này nó áp vô thân vỏ xe để giảm rung thân vỏ, và tiếng ồn lốp xe trước cũng như động cơ..đi lâu ngày a em kiểm tra nó có lỏng rớt ra khỏi vị trí không nhé. Nếu sút ra thì tháo chốt che miếng nhựa che bùn ở bánh trước lòn tay vô đẩy cho nó đúng vi trí.

Còn quạt tản nhiệt điều hòa, thiết kế là có độ rơ và rung. Để khi hoạt động không bị truyền vào thân xe. Anh em đừng thấy rơ, rung quá mà chèn hay tìm cách giảm rung nhé.( như lấy dây rút cố định..) Nó ù kinh lắm đó.

Ngoài ra mình mua 5 miếng này lót thay cho cái miếng nhựa lót cốp sau, miếng nhựa khi chạy nó nhịp gây ồn và không tiêu âm. mi61ng thảm này, khi chạy giảm rung, giảm ù và tiêu âm. KHi vệ sinh cũng dễ. Miếng lót ở cốp nếu không có đồ nặng để ở cốp khi chạy đường dằn nó rung gây ù. Miếng này cũng nặng. Quá hay vừa giảm ù, tiêu âm, giá cũng rẻ. Gắn vô cốp nhìn cũng hay lắm. Không có đồ gì trong cốp sàn cốp cũng không nẩy lên khi vô đường xấu. Anh em làm thử đi nhé rất hiệu quả đó

Mình chia sẻ mong giúp ích anh em. Chứ tiếng ù này nó cộng hưởng đau tai, nhức đầu ghê gớm . Làm xong Xe hết tiếng vọng gây ù lốp, êm phăng phắt chỉ nghe tiết phuột phuột nhẹ hết cả người.

Chỉ đơn giản vậy thôi, nhiều anh em thay đồ lung lung tốn tiền mà đôi khi chỉ là nguyên nhân đơn giản. Không mất gì cả làm thử xem kết quả sao phản hồi anh em rút kinh nghiệm chia sẻ nhé

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
7/10/19
918
1.365
58
44
Thanh sắt màu đen chạy từ đèn bên trái sang bên phải được giữ bằng 5 con ốc 10( 2 con ở đầu, 3 con còn lại tấm nhựa che, em mở chốt nhựa lòn khóa 10 dẹp mở lỏng ra). Mở lỏng ra xong siết vừa đủ cứng thôi. Các con vít 4 cạnh cũng vặn vừa cứng đừng siết cố. 2 con vít giữ cổ họng gió cũng vậy sao cho siết ốc xong lấy tay rung cổ họng gió long đền cao su nhúc nhích là đc. Vì khi động cơ hoạt động bộ phận này rung. siết chặt là nó rung qua thân xe. Xử lý xong báo kết quả nhé

Hạng D
23/2/09
1.376
8.030
128
Thanh sắt màu đen chạy từ đèn bên trái sang bên phải được giữ bằng 5 con ốc 10( 2 con ở đầu, 3 con còn lại tấm nhựa che, em mở chốt nhựa lòn khóa 10 dẹp mở lỏng ra). Mở lỏng ra xong siết vừa đủ cứng thôi. Các con vít 4 cạnh cũng vặn vừa cứng đừng siết cố. 2 con vít giữ cổ họng gió cũng vậy sao cho siết ốc xong lấy tay rung cổ họng gió long đền cao su nhúc nhích là đc. Vì khi động cơ hoạt động bộ phận này rung. siết chặt là nó rung qua thân xe. Xử lý xong báo kết quả nhé
anh chủ thiệt là nhiệt tình! nền công nghiệp xe oto VN còn non trẻ cần lắm những người như anh chủ thớt!

Hạng D
24/2/20
4.422
7.287
113
37
em chạy cx8 nó có cái loa siêu trầm ở giữa bánh sơ cua có lót chiếu cói được ko bác.