Tập Lái
25/9/14
10
2
3
30
Hanoi, Vietnam
Xe em Cerato 2.0 đời 2016. Xe đang đi bình thường tốc độ cao. Ngớt ga giảm về dưới 20km/h là bị chết máy. Khởi động lại đi bth. Đồng hồ nhiệt báo ko bị nóng máy. Có bác nào từng trải bị trường hợp như em không ạ. Tư vấn cho em là lỗi gì với. Em cảm ơn.
Em đã đi check lỗi nhiều nơi. Nhưng chưa tìm ra nguyên nhân.

Xe em đã thay cảm biến nhiệt độ. Lọc gió đã kiểm tra. Bugi bình thường. Lọc xăng em đã thay.
Khi xe chết máy không rung không có hiện tượng gì. Cứ lịm dần kiểu chết máy mà mình không biết đến lúc ga rồi mới biết là chết máy.

*ảnh minh họa
Xe Kia Cerato 2.0 đời 2016 chết máy đột xuất, chưa tìm ra nguyên nhân?
Xe Kia Cerato 2.0 đời 2016 chết máy đột xuất, chưa tìm ra nguyên nhân?

Last edited by a moderator:
Hạng D
6/12/07
1.353
14.569
113
Nếu đi mọi thứ bình thường, chỉ giảm ga mà chết máy thì kiểm tra:
1. van không tải.
2. cảm biến chân ga.
3. nếu 2 cái trên vẫn còn, kiểm tiếp bơm xăng, kim phun.

• Like
Reactions: sonk4 and huyvuong
Tập Lái
25/9/14
10
2
3
30
Hanoi, Vietnam
Nếu đi mọi thứ bình thường, chỉ giảm ga mà chết máy thì kiểm tra:
1. van không tải.
2. cảm biến chân ga.
3. nếu 2 cái trên vẫn còn, kiểm tiếp bơm xăng, kim phun.
Thực ra thì không hẳn là em giảm ga đâu bác. Mà em cảm thấy lúc em đi chậm lại như đi cao tốc đến gần trạm thu phí giảm tốc lại thì hay bị chết máy bác ạ

Hạng D
15/12/13
1.351
1.492
113
Thực ra thì không hẳn là em giảm ga đâu bác. Mà em cảm thấy lúc em đi chậm lại như đi cao tốc đến gần trạm thu phí giảm tốc lại thì hay bị chết máy bác ạ
Khi buông ga giảm tốc độ, bạn để ý garanti (ga không tải ) coi có bị tụt quá không ? có thể vệ sinh bước ga, reset ga không tải rồi theo dõi tiếp ( vệ sinh chỉ ~ 300 ngàn thôi)

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.592
22.260
113
Pháp
Khi buông ga giảm tốc độ, bạn để ý garanti (ga không tải ) coi có bị tụt quá không ? có thể vệ sinh bước ga, reset ga không tải rồi theo dõi tiếp ( vệ sinh chỉ ~ 300 ngàn thôi)
Đây cũng là câu tôi muốn hỏi, lúc đề máy lạnh có bị hay không , vòng tua là bao nhiêu
Tiện em nhắc bác là ralenti không phải garanti ...2 nghỉa hoàn toàn khác nhau
Sợ là máy bị bệnh nóng (tức là khi nóng máy có vấn đề) thì hơi khó trị hơn xe máy lạnh
- Thử kiểm tra sau đó là cảm biến nhiệt độ (không phải là kim nhiệt độ) cái nầy rẽ và dể
- Gở từng bougie để xem lửa có đủ không (bài nầy hình như có rồi)

Sau đó tính tiếp những phần sau. Tiện hỏi về xăng nhớt của bác. thử đổ cây xăng tốt xem sau

Tập Lái
25/9/14
10
2
3
30
Hanoi, Vietnam
Khi em buông ga. Để bình thường vẫn không sao bác ạ. Em đã cố tình sau khi xe chết máy. Em đề lại. Đi tầm 1km không ga cứ để xe chạy galangti nhưng không bị sao bác ạ. Nhưng có lúc em không để ý ví dụ đi từ hầm lên mặt đất đi qua dốc hầm xe thì lại bị chết máy.

Tập Lái
25/9/14
10
2
3
30
Hanoi, Vietnam
Đây cũng là câu tôi muốn hỏi, lúc đề máy lạnh có bị hay không , vòng tua là bao nhiêu
Tiện em nhắc bác là ralenti không phải garanti ...2 nghỉa hoàn toàn khác nhau
Sợ là máy bị bệnh nóng (tức là khi nóng máy có vấn đề) thì hơi khó trị hơn xe máy lạnh
- Thử kiểm tra sau đó là cảm biến nhiệt độ (không phải là kim nhiệt độ) cái nầy rẽ và dể
- Gở từng bougie để xem lửa có đủ không (bài nầy hình như có rồi)

Sau đó tính tiếp những phần sau. Tiện hỏi về xăng nhớt của bác. thử đổ cây xăng tốt xem sau
Cảm biến nhiệt độ em đã thay. Có 1 số thợ tư vấn là cần thay thêm van biến thiên.
Em bán nhớt nên xe luôn thay nhớt xịn. Xăng thì em chỉ đổ petro
Em đã kiểm tra từng bugi đều ok.

Hạng F
29/10/16
11.592
22.260
113
Pháp
Ý là máy nóng bị hay máy lạnh bị (lúc mới đề máy)
Sau đó là cho 2 thông số vòng tua máy rpm lúc mới đề và sau khi bạn đi (lúc xe nóng)

• Like
Reactions: Cafedenda
Hạng D
15/12/13
1.351
1.492
113
Khi em buông ga. Để bình thường vẫn không sao bác ạ. Em đã cố tình sau khi xe chết máy. Em đề lại. Đi tầm 1km không ga cứ để xe chạy galangti nhưng không bị sao bác ạ. Nhưng có lúc em không để ý ví dụ đi từ hầm lên mặt đất đi qua dốc hầm xe thì lại bị chết máy.
- Nếu bệnh liên quan ga không tải thì chỉ bị khi máy nóng đã đạt nhiệt độ (vì khi vừa khởi động có bù ga nên khó xãy ra)
- Quan trọng là trị số, bác có thể quan sát khi dừng đèn đỏ xem bỏ chân ga thì ga cầm chừng không tải như thế nào -> giảm xuống tối thiểu bao nhiêu ? xe (vô lăng ) có run nhẹ không ?