Hạng C
27/7/09
651
105
43
57
Cái jack 3 chân bác chủ thớt up hình ở trang 1 là jack cảm biến vị trí bướm ga, ko phải jack của van bù ga (step motor - có 4 chân xếp hàng ngang). Nếu cái này bị bẩn thì cũng sẽ dẫn đến việc báo thông số vị trí bướm ga ko chuẩn cho ECU. Vì vậy mà cũng là hên xui, nếu đúng là do nó thì thay hoặc vệ sinh. Còn nếu ko phải thì cần xử lý van bù ga: vệ sinh kim, họng ga. Em còn làm thêm cái mấu chống xoay kim khi motor quay như hình dưới đây:
Tin vui cho hội Gentra: bệnh oà ga đã xử lý được triệt để 100% ==> ngon

Tin vui cho hội Gentra: bệnh oà ga đã xử lý được triệt để 100% ==> ngon

Sau khi làm ống có mấu chống xoay này xe em đã cho chế độ ga răng ti cực ổn:
- Mới nổ máy: vòng tua lên 1k2;
- Nóng máy (khoảng 2-3 phút): xuống 900;
- Bật điều hoà: tụt xuống 1 chút rồi lại lên 900 ngay, tắt (tự động hoặc tay) điều hoà: vòng tua nhích lên chút rồi lại về 900;
- Đang đi đạp côn: vòng tua lên thêm khoảng 100-200 rồi lại về vị trí cũ;
- Đi tốc độ cao ngoài đường trường (vòng tua khoảng 2k), đạp côn: vòng tua giữ mức 1k5 khá lâu (khoảng 15-20s) rồi từ từ xuống. Em nghĩ có lẽ do chế độ điều khiển của ECU, chống tắt máy khi chạy tốc độ cao.
Lâu lâu thấy ga răng ti không ổn định thì lại tháo van bù ga ra xịt RP7 vào vệ sinh và vệ sinh luôn cái họng bù ga là OK.
Hy vọng là chút kinh nghiệm nhỏ này giúp thêm các bác bị oà ga

Hạng D
6/8/08
3.339
2.114
113
Thành phố có nhiều xxx bẩn
em không biết chính xác cái đó là gì nhưng thấy bác thợ thay. Cám ơn bác BachLong, khi nào bị rống ga nữa hay ga không ngọt em sẽ làm theo cách của bác. Đến hôm nay thì ga của xe em vẫn ngọt ngào.

Hạng B2
23/8/09
236
2
16
nha trang
mời bác BachLong nói thêm về cách tiện hay vật liệu làm ống canh để anh em xe cielo làm với, cảm ơn bác nhiều.

Hạng C
27/7/09
651
105
43
57
tuanabc nói:
mời bác BachLong nói thêm về cách tiện hay vật liệu làm ống canh để anh em xe cielo làm với, cảm ơn bác nhiều.
Đã nhắn tin riêng cho bác. Về vật liệu thì là: ống đồng, ko cần đến thợ tiện đâu, chỉ cần cưa sắt và dũa là có thể tự làm xong ngon lành. Ống đồng mềm, dẻo, dễ làm, dễ uốn, còn lâu mới hỏng được bác ạ.
tuanabc nói:
à bác trả lời luôn kết quả bác tự súc béc thế nào rồi. mong tin bác
Súc béc thì tôi chưa tự làm, vì chưa có kinh nghiệm. Hôm nọ ra gara quen, họ tháo ra làm thủ công, mình đứng xem 1 lần là có kinh nghiệm rùi. Cách làm cũng đơn giản: tháo ra (vụ này hơi khó nếu ko có đủ đồ nghề), ngâm béc vào cồn công nghiệp khoảng 1/2h, rồi lấy ra. Tìm nguồn điện DC (1chiều) khoảng 6 volt, vừa chế xăng vừa chích điện vào 2 cực của béc... vài lần là xong 1 cái. Nếu có cái xi ranh lắp ống khớp vào béc để bơm xăng qua béc thì chắc tốt hơn.

Hạng B2
23/8/09
236
2
16
nha trang
phương pháp súc béc này hơi khó và nguy hiểm quá( vừa chế xăng vừa chích điện) tôi nghĩ nên thay xăng bằng RP7 tốt hơn. cảm ơn bác nha. Đã nhận được tin nhắn rồi.

Hạng D
6/8/08
3.339
2.114
113
Thành phố có nhiều xxx bẩn
Bác cáo các bác rằng, hôm qua em đã có cơ hội test Gen đi đường trường sau khi thay cái jack. Em chạy từ SG => Thuỳ Dương Resort (Long Hải), gần 250km đi về. Vì ga đã ngọt hơn nên Gen chạy quá ngọt và bốc
, xe chạy nhẹ nhàng và bốc hơn những lần chạy đường trường trước nhiều. Tiêu hao nhiên liệu tầm 7-8l/100km thôi.
Công nhận, chỉ mỗi cái jack hay cái bướm ga gì đó mà giải quyết được quá nhiều vấn đề.
Bây giờ nếu ai nói Gen thua Lac thì phải tét lại
. Gen đẹp trai hơn Lac và chạy cũng quá bốc.

Xe bác nào có hiện tượng oà ga mà chưa thay cái jack thì đem vào hãng thay đi, nếu hềt bảo hành thì giá là 150k hay 160k gì đó. Em nghe nói các đại lý khác không có, riêng ở SVHanh thì lúc nào cũng có

Cầu trời đừng bị oà ga lại thôi

Hạng B2
28/4/09
430
9
18
miền đông nam bộ
vnpeace nói:
Bác cáo các bác rằng, hôm qua em đã có cơ hội test Gen đi đường trường sau khi thay cái jack. Em chạy từ SG => Thuỳ Dương Resort (Long Hải), gần 250km đi về. Vì ga đã ngọt hơn nên Gen chạy quá ngọt và bốc
, xe chạy nhẹ nhàng và bốc hơn những lần chạy đường trường trước nhiều. Tiêu hao nhiên liệu tầm 7-8l/100km thôi.
Công nhận, chỉ mỗi cái jack hay cái bướm ga gì đó mà giải quyết được quá nhiều vấn đề.
Bây giờ nếu ai nói Gen thua Lac thì phải tét lại
. Gen đẹp trai hơn Lac và chạy cũng quá bốc.

Xe bác nào có hiện tượng oà ga mà chưa thay cái jack thì đem vào hãng thay đi, nếu hềt bảo hành thì giá là 150k hay 160k gì đó. Em nghe nói các đại lý khác không có, riêng ở SVHanh thì lúc nào cũng có

Cầu trời đừng bị oà ga lại thôi

bác Bình cứ an tâm đi,xe em thay cái jacc này lâu lắm rồi mà vẫn thấy ok lắm bác ạ.
mức tiêu hao nhiên liệu khoãng 7l cho 100km,
chúc anh em os ngày mới hạnh phúc phát tài

Hạng B2
12/11/07
255
68
28
Trời, xe em rất ít khi òa ga, chỉ òa ga trừ khi nào k trả số để vòng tua máy xuống quá thấp, thì mới có khả năng òa ga thôi, vậy mà xăng lên khoảng 9l/100km.
Do bằng cách để kim xăng đúng ngay vạch nào đó, đổ xăng, và chạy cho đến khi kim chỉ lại ngay vạch đó, kiểm tra vài lần, thấy vẩn xung quanh 9L/100km, e chạy rất từ từ mà sao tốn xăng thế, k biết do cách đo, cách chạy, hay gì gì luôn.