Hạng B2
11/12/12
219
329
78
Thật ra giá đất ở Phú Quý các năm về trước rất rẻ, 1 nền khoảng 150m2 chừng 100 - 200 triệu mà thôi, có lúc người ta còn bán ở mức vài chục triệu cũng có. Người dân chủ yếu sống bằng tiền của Việt Kiều gửi về, thêm nữa họ lại được nhà nước cấp đất, nhà nào có con trai là sẽ mặc định được 1 lô / 1 người, vì vậy phần lớn cũng chẳng ai có nhu cầu mua, nếu có mua cũng là để định cư chứ ko đầu tư gì. Mãi cho đến những năm 2019-2020 sốt đất lần đầu tiên xảy ra, giá leo thang 100m2 có lúc hơn 3 tỷ, đất nông nghiệp thời điểm đó có lô được trả giá đến 12-15 tỷ. Giờ hết sốt rồi mà bà con vẫn không ai muốn hạ, ai cũng ôm hi vọng mong chờ ngày mai.

Hạng D
23/6/13
1.885
4.888
113
Ra tận đảo vùng xa xôi mà dùng tiền tỷ mua đất tính mét vuông em cứ thấy nó thế nào ấy :v . Sự thật thì anh mua ở đó để sử dụng, khai thác hoặc sang tay cho người từ nơi khác tới chứ dân ở đảo chỉ có một nhúm người đó thôi, lại không có điều kiện mấy.
Mà anh tính mua làm gì, em nhiều chuyện tý :D
Hỏi kỹ hẽm có 2m ah .
Mua bõ đó chờ 5 10 năm ...lên giá.

Ah mà anh dân ở đó pk ?

Hạng B2
28/4/19
395
813
121
33
Hỏi kỹ hẽm có 2m ah .

Ah mà anh dân ở đó pk ?
Không phải dân ở đó, nhưng năm nào cũng ra đó tầm 10 ngày vì công việc. Như anh gì trên kia nói đó nó sốt đất giai đoạn từ hồi mấy cái đặc khu nên lan ra các đảo, đảo nào làm du lịch đc thì còn đỡ. Chứ đảo Phú Quý thuộc diện đảo nghèo lại nhỏ.
Đa số dân miền khác vào mua cong thổi giá qua lại, giờ giá nó cứ neo trên nóc vậy mà giá trị thực thì khó nói.
À quên nữa PQ sau mấy cái vụ Tàu nó kéo dàn khoan ra HS, TS thì các vùng biển đảo mà to to chút đc nhà nước chăm chút hơn .
Chục năm trước trên đảo điện không có 24/24 đâu, sau này chính sách hỗ trợ chạy máy phát bằng dầu mỗi năm bù lỗ rất nhiều mới có điện 24/24
Riêng vấn đề về nguồn năng lượng đang phải bù lỗ để có điện 24/24 thì em thấy việc phát triển PQ rất là khó khăn. Duy trì mức sống ổn định cho dân trên đảo thì có thể

• Like
Reactions: meocon2002
Hạng B2
28/4/19
395
813
121
33
Hỏi kỹ hẽm có 2m ah .

Ah mà anh dân ở đó pk ?
Cá nhân em thấy mức giá này là mức giá hệ lụy sốt đất đã đc bơm lên khá nhiều. Với việc phát triển một đảo mà nguồn năng lượng khó khăn, nguyên vật liệu xây dựng sinh hoạt đều phải chở từ đất liền ra ( khoảng cách ra đảo cũng khá xa) còn nhiều trở ngại lắm. Đây là góc nhìn của em người ra đảo liên tục gần chục năm từ trước 2019.
Sau 2019 thì em chưa có cơ hội ra đảo nữa nên cũng ko nắm đc đảo có thay đổi như nào. Nếu có thể a nên ra khảo sát một đoạn thời gian trước khi xuống tiền, đảo nhỏ lắm có 3 xã à

Tập Lái
13/10/17
8
5
3
TPHCM
Cá nhân em thấy mức giá này là mức giá hệ lụy sốt đất đã đc bơm lên khá nhiều. Với việc phát triển một đảo mà nguồn năng lượng khó khăn, nguyên vật liệu xây dựng sinh hoạt đều phải chở từ đất liền ra ( khoảng cách ra đảo cũng khá xa) còn nhiều trở ngại lắm. Đây là góc nhìn của em người ra đảo liên tục gần chục năm từ trước 2019.
Sau 2019 thì em chưa có cơ hội ra đảo nữa nên cũng ko nắm đc đảo có thay đổi như nào. Nếu có thể a nên ra khảo sát một đoạn thời gian trước khi xuống tiền, đảo nhỏ lắm có 3 xã à
Giữa năm 2019 mình ra đảo đã thấy khác nhiều rồi bác ơi; tàu đi nhanh lẹ hơn; hạ tầng còn hoang sơ chưa được chỉnh chu nhiều; thông tin mình được biết thì điện đáp ứng được 90% dân ở đảo, không đến nỗi thiếu điện như Bác nói. Tình hình được tỉnh đề xuất lên khu du lịch mình nghĩ sẽ sớm được chú trọng hạ tầng; ở đó chỉ có homestay nhỏ lẻ, cao hơn có khách sạn ở tp thì gọi là mini chứ không được hoành tráng, nếu ai yêu thích hoang sơ thì ở đó thấy tạm ổn. Còn muốn sôi động thì bác chờ niềm tin như có cụ Vin hoặc là tàu lạ ghé tạm. Hehe

Hạng D
8/5/16
1.253
837
113
Các anh có tiền thì cứ đầu tư để đó. Đảo ở VN làm du lịch đc thì đâu có nhiều :D

Hạng B2
28/4/19
395
813
121
33
Giữa năm 2019 mình ra đảo đã thấy khác nhiều rồi bác ơi; tàu đi nhanh lẹ hơn; hạ tầng còn hoang sơ chưa được chỉnh chu nhiều; thông tin mình được biết thì điện đáp ứng được 90% dân ở đảo, không đến nỗi thiếu điện như Bác nói. Tình hình được tỉnh đề xuất lên khu du lịch mình nghĩ sẽ sớm được chú trọng hạ tầng; ở đó chỉ có homestay nhỏ lẻ, cao hơn có khách sạn ở tp thì gọi là mini chứ không được hoành tráng, nếu ai yêu thích hoang sơ thì ở đó thấy tạm ổn. Còn muốn sôi động thì bác chờ niềm tin như có cụ Vin hoặc là tàu lạ ghé tạm. Hehe
Tàu thì đi nhanh nhất chắc vẫn con SuperDong chạy hơn 2 tiếng hả anh. So với đi tàu 6-8 tiếng như xưa.
Còn điện em nói là sau vụ dàn khoan đc nhà nước trợ giá mới đáp ứng đc như hiện tại. Mà anh biết hiện tại 1 năm điện lực ngoài đó lời hay lỗ không, bù lỗ bao nhiêu tiền không. Bây giờ kéo 1 đống ra đó làm dịch vụ nữa thì anh nghĩ nhà nước phải bù lỗ thêm bao nhiêu ( hiện tại ngành điện đang bù lỗ mỗi năm ở đảo tầm 100 tỷ)
Chưa kể bây giờ anh xây dựng cái gì cũng vận chuyển nguyên vật liệu từ đất liền ra. Xây cái nhà cũng đắt gấp 1.5 nhà đất liền. Công trình khác thì càng không bàn tới.
Anh thích thì Google tìm hiểu thử để biết cấp điện 24/24 , giá điện bằng đất liền cho đảo nhằm mục đích gì ( chính trị hay thương mại, kinh tế)
Một vùng không phải định hướng phát triển thương mại, kinh tế mà trông chờ vào 1 ông lớn như Vin nhảy vào có lạc quan lắm không.

• Like
Reactions: thanhyk
Hạng B2
28/4/19
395
813
121
33
Để phát triển một khu vực nào đó ngoài hạ tầng giao thông thì nguồn năng lượng giá rẻ là điều tất yếu. Đơn cử cho anh ví dụ của Phú Quốc, anh có thể lên mạng tìm hiểu thêm về hệ thống cáp ngầm vượt biển từ Hà Tiên ra Phú Quốc để xem chi phí, vai trò, tầm ảnh hưởng của nó đến phát triển của PQ

Tập Lái
13/10/17
8
5
3
TPHCM
Để phát triển một khu vực nào đó ngoài hạ tầng giao thông thì nguồn năng lượng giá rẻ là điều tất yếu. Đơn cử cho anh ví dụ của Phú Quốc, anh có thể lên mạng tìm hiểu thêm về hệ thống cáp ngầm vượt biển từ Hà Tiên ra Phú Quốc để xem chi phí, vai trò, tầm ảnh hưởng của nó đến phát triển của PQ
Mình nói nó còn hoang sơ, còn bác so với Phú Quốc thì hơi khập khễnh quá. Có tiền thì làm gì cũng được nhá Bác. Bác có tiền đầu tư cái năng lượng sạch ngoài đó, nhiều khi còn ngon hơn PQ đó Bác.

Hạng B2
28/4/19
395
813
121
33
Mình nói nó còn hoang sơ, còn bác so với Phú Quốc thì hơi khập khễnh quá. Có tiền thì làm gì cũng được nhá Bác. Bác có tiền đầu tư cái năng lượng sạch ngoài đó, nhiều khi còn ngon hơn PQ đó Bác.
Ai so nó với PQuoc, PQuy làm gì cùng đẳng cấp, nó hoang sơ vì chính sách giờ chỉ ở mục đích chính trị.
Có tiền thì làm gì cũng đc, chuẩn. Cơ mà mấy cty, tập đoàn lớn nó làm kinh doanh anh ạ.
Em xin bác, bác đầu tư năng lượng sạch ở ngoài đó bác phát lên hệ thống truyền tải bán vào đất liền đc không ? Có chính sách gì bán ngược điện lại cho điện lực ngoài đó chưa, mà có bán đc cho điện lực thì công suất tiêu thụ max cũng chỉ lòng vòng quanh đảo. Anh có số liệu gì về công suất tiêu thụ điện ngoài đảo trung bình một ngày là bao nhiêu chưa :confused: