Hạng B1
14/8/08
93
1
0
Trước hết em vô cùng cảm ơn bác muaxuanvinhcuu vì bài viết này :D
Xét về tính năng, thì lexus vẫn hơn các hãng khác 1 bước. Nhất là chế độ dùng để đi đường đá, hợp cho offroad.

Tập Lái
16/12/06
35
0
0
Tôi đã đọc tất cả các bài của Muaxuanvinhcuu về BMW, MEC, Audi và TOY, rất thích và rất cảm ơn bác.

Tôi thấy ý kiến của bác về việc nâng cấp server rất đáng để Ban quản trị OS lưu tâm, như vậy để thuận tiện cho việc load hình ảnh và lưu trữ dữ liệu của OS, kính đề nghị BQT OS quan tâm xem xét hoặc kêu gọi tài trợ, hoặc đề nghị các OS member đóng góp để hệ thống kỹ thuật của OS ngày một hoàn thiện hơn.

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/12/07
1.415
1
0
35
Rừng rú Gia Lai!
đúng là quá nhiều công nghệ cho một chiếc xe như thế này, đối với những người hay đi xa thì một chiếc SUV như thế này sẽ là sự lựa chọn tuyệt vời!(tất nhiên là phải rủng rỉnh ^^)
Cám ơn bác muaxuanvinhcuu, các bài viết của bác lúc nào cũng chất lượng,

Hạng B2
31/7/05
240
1
0
58
xelam_xelu nói:
nhưng mà chỉ với thế này rồi bảo lexus vượt trội so với mer thì có quá đáng không nhỉ ?
Ngay cả ở dòng sedan cũng ít thấy ai bảo thiết kế của lexus hơn được mer s và bim 7
Công nghệ thì đúng là đỉnh cao

Mình không nghĩ là Lexus LX 570 có gì đặc biệt cả , chẳng qua chỉ là Land Cruiser LC200 , tính năng chạy ofroad cũng bình thường, chưa chắc đã hơn Cadillac hay Lincoln.

Nếu nói đến tính năng đặc biệt thì phải nói đến Mercedes G , còn đỉnh cao của công nghệ thì Ranger Rover :D:D:D

LX 570 chỉ ngang với Mer GL hay Land Rover LR3:mad::mad::mad:

Tập Lái
16/5/07
7
0
1
49
Em dang tim cach cai GPS tren xe LX570 nay, nhung chac khong dung duoc o VN cac bac nhi? Bac MXVC oi, co the chuyen he do luong miles sang km duoc khong?

Tập Lái
24/1/09
31
4
8
Đẹp và sang, không cần phải bàn cãi rồi các bác...Nhưng em vẫn thích GL-Class hơn, Mer vẫn ngon hơn Lexus phải không các bác? Đó là ý kiến của riêng em thui, bác nào thích Lexus thì đừng có đánh em nghen, hehehe....

Hạng B2
11/3/05
127
0
16
www.dnv.com
Đúng là bài viết nào của bác muaxuanvinhcuu cũng rất chất lượng. Nói thật em đọc mấy bài của bác mxvc viết còn hay hơn đọc mấy tờ báo về ô tô xe máy.

Hạng D
6/4/05
3.604
2.140
113
Cái 470 em thấy có Compass trên gương chiếu hậu trong xe, lên 570 bỏ luôn rồi hả bác mxvc?

Hạng B2
11/11/07
286
147
43
41
Hanoi
dennis nói:
Cái 470 em thấy có Compass trên gương chiếu hậu trong xe, lên 570 bỏ luôn rồi hả bác mxvc?

Bỏ là bỏ thế nào !!! Phải có chứ nhỉ.
Mình sở dĩ không nhắc tới vì đây không phải là công nghệ đặc trưng của Lexus, mà là của hãng thứ ba. Lexus rất chú trọng chi tiết và tỷ mỉ trong việc biên soạn hàng đống đồ chơi cho xe, mà có khi mình cũng ít khi dùng đến.

Vì cậu lại nhắc đến, nên mình lại mô tả vậy:
Đối với LX470 đời 2005-2007 cho đến LX570 đời 2008-2009, tính năng gương chiếu hậu chống chói tích hợp sa bàn số là standard.
Electrochromic Rear-view Mirror with Digital Compass
Cái gương này chạy bằng điện, đấu với hệ thống điện của xe.
Cảm biến của gương sẽ so sánh cường độ của chùm sáng rọi vào gương từ phía sau (do xe sau phát ra), và phổ sáng xung quanh.

Tính năng vận hành và tiện nghi đỉnh cao của Lexus LX570 bản 2009

Nếu độ chênh lệch này lớn, thì gương sẽ giảm cường độ phản xạ ra môi trường trong xe, làm chùm sáng bị lu mờ đi (dimming).
Nên cái này gọi là chống chói.

Mình không nhấn mạnh vào tính năng này, vì cái này không phải do Lexus thiết kế và sản xuất, mà do công ty sản xuất ra cái gương điện đó, nên xe nào lắp cũng được. Chênh lệch giá là khá đáng kể, vd: chúng ta có thể lắp cho con Civic hoặc Corolla cái gương chống chói có sa bàn, giá khoảng 200 USD. Nhưng cũng cái gương gần giống như thế trên LX570 giá có thể đến 500 USD.

Hiện tại gương điện phần lớn có thể thực hiện các tính năng là:
1- Chống chói.
2- Hiển thị nhiệt độ ngoài. Vd Khi nhiệt độ nhỏ hơn 37 độ C thì có hiển thị cảnh báo ICE để báo cho tài xế biết là có thể đường trơn trượt, vv.
3- Hiển thị phương hướng qua sa bàn số với các ký hiệu của 8 hướng cơ bản: N, S, W, E, NW, NE, SW, SE.

Đối với gương homelink, còn tích hợp được cả phím bấm điều khiển từ xa (door opener) để thay cho điều khiển từ xa của cửa nhà.

Tóm lại, gương điện chống chói tích hợp hiển thị nhiệt độ và sa bàn là standard trên LX570 basic trim. Nhưng nếu cần thì chúng ta có thể bỏ ra một ít tiền khoảng 200 USD là có ngay một cái gương giống như vậy, và lắp trên xe nào cũng được cả.
Phải thừa nhận là Lexus chịu khó trang bị nhiều đồ chơi vặt cho xe. Nhiều thứ ta cũng không mấy khi dùng đến, nhưng có thì cũng hay...

Last edited by a moderator: