Hạng C
1/9/08
639
2.032
93
Em vừa đi Vĩnh Long về. Suốt cả chiều đi lẫn chiều về có khoảng 7-8 lần em xin vượt trái xe ô tô con và xe 16 chỗ nhưng không lần nào được, cả trên cao tốc cũng như quốc lộ. Có những lần thì xe trước đã chạy đúng tốc độ nên không cho vượt. Có những lần xe trước chạy cà rề 50-60km/h mà cũng không cho vượt luôn. Đường về miền tây có con lươn phân cách nên đành phải canh đường và làm cái vèo vượt phải.Cá biệt có 1 bác lái chiếc Zace biển 1414 chạy tốc độ có hơn 50km/h mình xin hoài không cho vượt, thấy phía sau có 1 xe bật đèn ưu tiên thì mình táp vào cho xe đó vượt, lên trên thì vướng lại chú zace này, xin hoài không xong cuối cùng đành vượt phải.
Trong khi đó những lần em xin vượt trái mà phía trước là xe khách loại trên 30 chỗ và xe tải thì lại được nhường liền. Cũng có lẽ là xe khách và xe tải chạy vào làn đường sát con lươn là phần đường dành cho xe ô tô nên họ chủ động vào lan trong để khỏi đi sai làn đường.
Qua mấy lần như vậy tự nhiên em nghĩ thấy các bác tài lái xe khách và xe tải cực quá. Trong khi các xe ô tô con và xe 16 chỗ thì được trang bị bao nhiêu là thiết bị an toàn như ABS, túi khí, chống nghiêng, chống lật búa xua. Xác xe thì cũng chỉ khoảng hơn 1 tấn nhưng lại được chạy làn sát con lươn. Trong khi đó xe tải và xe khách loại trên 30 chỗ thì lại chẳng được trang bị gì hoặc có thì cũng hạn chế. Xác xe và hàng hóa lên đến cả chục tấn, để thắng được cái xe khi xảy ra tình huống khẩn cấp không dễ chút nào thì lại phải chạy sát với làn xe 2 bánh. Mà xe 2 bánh chạy thì các bác cũng biết rồi.
Vì vậy em thấy lái xe tải và xe khách thì rủi ro xảy ra tai nạn cao hơn lái xe ô tô con. Vậy mà khi mình xin đường họ nhường liền còn mấy bác lái xe ô tô con và xe 16 chỗ thì như mù như điếc, mình bám đuôi xin đường cả 5 phút mà nhất định không cho qua.

Hạng D
29/6/11
1.054
455
83
Ha Sonata nói:
Lập thớt để chửi bới kiểu bác chủ thế này em không ủng hộ.
Lưu thông trên đường rất phức tạp, chưa chắc, chưa biết ai đúng ai sai? Lập thớt chửi mẹ chửi cha người khác chỉ bằng cái cảm tính cá nhân, quyền lợi lưu thông của cá nhân bị xâm phạm là "MC cả lũ ..." kiểu bác chủ coi chừng mất mạng á!
Cm của em coi như lời cảnh báo chân thành.

bác Hà nói chí phải

Hạng B2
BéBa nói:
...điều khiển xe luôn muốn gây tai nạn cho người khác thì ACE cứ post lên đây ( nhớ kèm luôn BS xe ).
Đây là trường hợp của em.
...Về tới CTy nó cũng cóc thèm xi nhanh mà thắng cái kịt ngay giữa đường cho thằng lơ nhảy xuống ( làm mình thắng cháy vỏ luôn)
...Nhưng ko, gần tới chỗ đường hư đó nó lại xi nhan trái vẫn để nguyên tốc độ, cách 2 thân xe tới nơi nó đổi xi nhan phải lấy vô trong cái vèo làm mình ăn 1 cọc cảnh báo ( 2 thèng sau mình ăn hết máy cái cọc còn lại ). Mình nghì chắc nó ko để ý nên bỏ qua, ai dè tới km 39 38 cũng trường hợp cũ tái diễn ( lần này thì thắng đứng xe luôn, hên ko có ai phía sau).

Thật không hiểu nổi suy nghĩ của những lái xe kiểu như vậy !!!

Xin xác nhận với Bác chủ thớt là quả thật có những lái xe có kiểu hành xử điên rồ như vậy (dạo này còn thấy nhiều nữa mới quái chứ !!). Ngoài ra còn thêm kiểu đường hẹp,không có dải phân cách; mình xin vượt, họ cũng giảm tốc độ (nhưng không tránh vào làn trong); đợi khi mình lên ngang với họ thì họ tăng tốc kè mình không cho minh qua mới nguy hiểm !!! Thật đúng là không hiểu nổi. Nhưng cũng xin can Bác chủ thốt bớt nóng. Gặp những hạng người ấy mà mình lại đòi hơn thua thì chỉ tổ rước bực mình, phiền phức thêm mà thôi.