Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Người nhà mình mới mua căn nhà phố nho nhỏ ở HN. Lúc mua thì xem sổ đỏ có đất thôi thì thấy vuông vức. Trước khi cọc cũng chẳng coi hồ sơ hoàn công. Giờ ra công chứng rồi thì mới thấy là cái nhà đó họ xây lấn (ở HN vì diện tích khu cũ hẹp quá nén hẻm toàn hơn 2m và các nhà 2 bên hẻm cứ thi đua nhau lạp thành tích lấn hẻm là thường nhé các bác. Vì lấn vậy cho nén giờ đo lại thực tế thì thấy nhà bị tóp hậu là do phía trước nhà lấn ra cái sân chung được 1 chút (diện tích đất được công nhận là 36m2 còn diện tích đất xây nhà thực tế là > 38m2). Tất nhiên diện tích trên sổ thì vẫn là 36m2 và vuông vức.
Mình có hỏi 2 ông phong thủy thì quan điểm trái ngược nhau quá. Ông thì bảo đất được công nhận mới là đất của mình còn nhà xây lấn thì đập đi mấy hồi. Ông khác thì nói mình ở trong cái nhà tóp hậu thì chịu ảnh hương của cái sự "tóp hậu" đó. Chẳng biết thế nào. Có bác nào gặp trường hợp này chưa thì chia sẻ ý kiến nhe. Xin chân thành cảm ơn

• Like
Reactions: pheo@
Tập Lái
5/6/16
37
388
53
Người nhà mình mới mua căn nhà phố nho nhỏ ở HN. Lúc mua thì xem sổ đỏ có đất thôi thì thấy vuông vức. Trước khi cọc cũng chẳng coi hồ sơ hoàn công. Giờ ra công chứng rồi thì mới thấy là cái nhà đó họ xây lấn (ở HN vì diện tích khu cũ hẹp quá nén hẻm toàn hơn 2m và các nhà 2 bên hẻm cứ thi đua nhau lạp thành tích lấn hẻm là thường nhé các bác. Vì lấn vậy cho nén giờ đo lại thực tế thì thấy nhà bị tóp hậu là do phía trước nhà lấn ra cái sân chung được 1 chút (diện tích đất được công nhận là 36m2 còn diện tích đất xây nhà thực tế là > 38m2). Tất nhiên diện tích trên sổ thì vẫn là 36m2 và vuông vức.
Mình có hỏi 2 ông phong thủy thì quan điểm trái ngược nhau quá. Ông thì bảo đất được công nhận mới là đất của mình còn nhà xây lấn thì đập đi mấy hồi. Ông khác thì nói mình ở trong cái nhà tóp hậu thì chịu ảnh hương của cái sự "tóp hậu" đó. Chẳng biết thế nào. Có bác nào gặp trường hợp này chưa thì chia sẻ ý kiến nhe. Xin chân thành cảm ơn
Tính Tổng DTích Sử Dụng là bác đã lời, là tốt rồi còn gì :)))

Hạng D
22/6/15
4.637
21.136
113
Phèo thấy đa số chê tóp hậu vì...sui, làm ăn rất khó khăn...
nhưng thực tế thì phèo thấy đất nhà thèn bạn ( miếng đất ni ông già cho nó ) tóp hậu thấy rất rỏ, nhìn thôi là phèo thấy chán rồi. Vậy mà nó xây lên cái biệt thự chà bá, từ ngày xây nhà nó làm ăn càng khấm khá, ta nói nó cũng lướt sóng bđs, số nó hên hay sao ấy mà nó rờ chổ nào cũng trúng đậm hết.

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Ha ha cái chuyện tóp hậu mà bảo là khó làm ăn thì cũng còn trong sự nghi vấn. Mình cũng chứng kiến 2 Ng o trong cái đát tóp hậu thấy rõ mà phất lắm. Nhưng thoi chuyện đó gác qua 1 bên. Quan trọng là mình muốn hỏi tóp hậu là tính cho đất hay nhà bị tóp ấy?

Hạng D
16/12/09
1.178
10.934
113
Nếu bác không phải mua đi bán lại thì đừng quan tâm tóp hậu

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Đã lấn rồi mà còn đòi nở hậu nữa? Được voi đòi HBT.
Kêu họ lấn đằng trước ít lại 1 chút sẽ thành nở hậu ngay. :)
Ha ha toi có đòi hỏi gì đâu? Sao bác trả lời có vẻ "hằn học" thế? Mình chỉ hỏi là thường tóp hậu là tính cho đất hay nhà thoi

• Like
Reactions: Onggiacauca
Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Nếu bác không phải mua đi bán lại thì đừng quan tâm tóp hậu
Hiện giờ người nhà mình mua cho thuê nhưng cuộc đời ma bác, ai đoán chắc được tương lai đâu. Có thể sau này trong một hoàn cảnh nào đó ma phải bán đi thì sợ thanh khoản khó thoi

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Tính Tổng DTích Sử Dụng là bác đã lời, là tốt rồi còn gì :)))
Vấn đề ko phải lấn được thêm tí xíu mà mừng đâu bác. Nên nhìn xa một chút, sau này biết đâu lại muốn bán thì sao (cuộc sống mà, có trăm ngàn vấn đề có thể xảy ra)? Bởi vậy toi mới hỏi là nếu tính tóp hậu cho đất thì ko sao (vì cái đất để xây nhà đó ko tóp hậu) nhưng nếu tính tóp hậu cho nhà là hơi mệt rồi (tốn tiền sửa nhà lại cho thẳng)

Hạng B2
24/10/16
233
293
63
48
Đừng tin bạn ạ,mình thấy rất nhiều người ở nhà tóp hậu mà làm ăn nên như diều gặp gió, quan trọng là phước đức của mình cộng thêm chịu khó làm ăn nữa là được .

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Em có hằn học gì mô? Em cười tươi thế cơ mà. :)
Thì bác quy chụp mình là được voi còn đòi HBT đó.
Thực ra mình nghĩ thà khi xây nhà làm đúng theo khuôn đát cho mọi thứ vuông vắn còn hơn là lấn được 1 ti mà sau này khó bán hoặc phải bán giá thấp (nếu bên mua vô tình hoặc cố ý lấy lý do nhà bị tóp hậu để ép giá). Giờ mua rồi thì phải chịu thoi

• Like
Reactions: Onggiacauca