Hạng B2
3/11/17
428
251
43
34
Bác lại không hiểu chuyện! Đối với xe ô tô nhập khẩu, phương pháp tính thuế sẽ là thuế chồng thuế nhé. Giả sử giá hãng khai báo với hải quan VN là 100 thì sự chênh lệch giữa 30% thuế nhập khẩu và 0% thuế nhập khẩu như sau:

Giá nhập CIF doanh nghiệp khai báo: 100

1/ 30% thuế nhập khẩu
Thuế nhập khẩu = 30% x 100 = 30
Thuế TTĐB (Giả sử 50%) = 50% x (100+30) = 65
Thuế GTGT = 10% x (100+30+65) = 19.5
Tổng số thuế phải nộp = 30 + 65 + 19.5 = 114.5

2/ 0% thuế nhập khẩu
Thuế nhập khẩu = 0% x 100 = 0
Thuế TTĐB (Giả sử 50%) = 50% x (100+0) = 50
Thuế GTGT = 10% x (100+0+50) = 15
Tổng số thuế phải nộp = 0 + 50 + 15 = 65

Giá xe bán tại thị trường Việt Nam bao gồm tất cả loại thuế, thuế này là do người tiêu dùng đóng, doanh nghiệp bán xe chỉ thu hộ. Tổng số thuế giảm mà giá bán không giảm tương ứng theo thì là gì đây?
Cảm ơn bác đã giải thích hộ em về chuyện thuế!
Vì sao giá không giảm trả lời như sau:
1/ Do thay đổi về sản phẩm
2/ Do giá 2017 đã được phản ánh thuế 2018
3/ Do ảnh hưởng của nghị định 116 làm tăng chi phí.

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Các anh anti bớt chửi đi.
TOY là vậy, mà hầu như hãng xe nào cũng vậy.
Lô đầu tiên về lúc nào cũng đẩy giá lên cao rồi giảm từ từ.
VD: Camry Q hồi trước hơn 1,6 củ tỏi.

Hạng B2
11/7/17
152
979
93
41
Cảm ơn bác đã giải thích hộ em về chuyện thuế!
Vì sao giá không giảm trả lời như sau:
1/ Do thay đổi về sản phẩm
2/ Do giá 2017 đã được phản ánh thuế 2018
3/ Do ảnh hưởng của nghị định 116 làm tăng chi phí.
Thým bớt lý sự cùn đi thým ạ. Lý sự cùn vừa vừa thôi. Thým sale nhưng ko có nghĩa bợ xxx hay nâng xxxx sản phẩm mình sale lên quá như thế. Cùn vừa vừa thôi, chứ cùn bất chấp nghe thô thiển dại dại thế nào ấy. Làm rác “phò rum” với hao tài nguyên “ phò rum “ quá thým ạ. Còn cãi cùn nữa người ta bảo thým thuộc dạng nu lâu dốt bền í. Vãi cả lí luận vì sao giá ko giảm của thým sale to việt nam.

• Like
Reactions: Hồng Lĩnh
Hạng B2
30/10/16
226
169
43
38
Thuế từ 30 về 0% chỉ là thuế nhập khẩu thôi bác ơi. Còn 1 mớ thuế khác nữa khá nặng là thuế TTĐB , rồi thuế GTGT chồng thêm 10% nữa. Con 2.8 full dầu thuế ttđb của nó đâu có nhẹ.
Sàm quá ai kg biết điều đó . Lúc thuế Nhập khẩu vẫn còn 30% thì máy loai thue kia vẫn còn mà giá xe lúc đó thế nào . Con giờ thuế nhập khẩu giam về 0% thì tí nhất về tổng thể gia trị xe phải giam ít nhất 15% ví dụ lúc trước 1tr250 cho bản cao nhất thi giờ phải còn 1ti1 cho bản cao nhất mới đúng nhé . Đằng này còn tăng . Bác có làm sell biện lý do bênh vực các hãng thì cũng lấy lý do khác đừng tưởng ai cũng ngu kg biết tính . Các hãng ăn dầy thì cứ thừa nhận minh ăn dầy đi đâu có chết . Ai cần và đủ tiền thì họ vẫng mua thôi chứ đừng có biện minh cho hành động móc túi tiền của người dân mà còn tưởng họ kg biết đỗ thừa cho nhà Nước này nọ. Xin lỗi chứ nếu nhà nước kg ra 116 thì cái xe FT bản thấp nhất bây giờ có đầy đủ trang bi an toàn mà đúng ra nó phải có từ lâu rồi kg như VSA và 7 túi khí . Thực tế 116 là bảo vệ người tiêu dùng mua được chiếc xe đúng chất lượng. Các hãng lợi dụng cá lý do đó để tăng giá xe . Nếu như kg có 116 thì các hãng xe nhập toàn xe kém chất lượng về bán và giá cũng chứ chắc là đã rẻ và xe có thêm nhiều lý do khac đễ móc túi người dân thôi OK. Tụi cũng là dân kinh doanh tui kg lạ gì mấy chiêu trò ném đá dấu tay này đâu hả ha ha ha .

• Like
Reactions: fromzerotoz
Hạng B2
3/11/17
428
251
43
34
Thým bớt lý sự cùn đi thým ạ. Lý sự cùn vừa vừa thôi. Thým sale nhưng ko có nghĩa bợ xxx hay nâng xxxx sản phẩm mình sale lên quá như thế. Cùn vừa vừa thôi, chứ cùn bất chấp nghe thô thiển dại dại thế nào ấy. Làm rác “phò rum” với hao tài nguyên “ phò rum “ quá thým ạ. Còn cãi cùn nữa người ta bảo thým thuộc dạng nu lâu dốt bền í. Vãi cả lí luận vì sao giá ko giảm của thým sale to việt nam.
Dạ để mấy người thông minh và hiểu biết như anh lên tiếng thôi phải không anh?

Hạng B2
3/11/17
428
251
43
34
Bác là sale và bác đang đại diện cho cả một thương hiệu mà bác lại ăn thua đủ với thành viên thì em cũng thua bác...
Dạ bởi vì sale Toyota ai cũng im, cũng nhịn hết nên bây giờ mới có nhiều khách hàng hiểu sai về Toyota như thế này đấy bác ạ. Em tranh luận chủ yếu để mở mang kiến thức và tăng khả năng phản biện của bản thân thôi chứ không có mục đích bán xe hay đại diện cho Toyota Việt Nam đâu bác. Lúc rảnh rỗi không có xe bán thì lên này tranh luận chơi vậy thôi mà. :)

Hạng B2
3/11/17
428
251
43
34
Dạ bởi vì sale Toyota ai cũng im, cũng nhịn hết nên bây giờ mới có nhiều khách hàng hiểu sai về Toyota như thế này đấy bác ạ. Chứ 1200 sales của Toyota mà ai cũng rảnh như em chắc không đến nỗi. :D Em tranh luận chủ yếu để mở mang kiến thức và tăng khả năng phản biện của bản thân thôi chứ không có mục đích bán xe hay đại diện cho Toyota Việt Nam đâu bác. Lúc rảnh rỗi không có xe bán thì lên này tranh luận chơi vậy thôi mà. :)

Hạng D
19/4/15
1.379
1.870
113
Dạ bởi vì sale Toyota ai cũng im, cũng nhịn hết nên bây giờ mới có nhiều khách hàng hiểu sai về Toyota như thế này đấy bác ạ. Em tranh luận chủ yếu để mở mang kiến thức và tăng khả năng phản biện của bản thân thôi chứ không có mục đích bán xe hay đại diện cho Toyota Việt Nam đâu bác. Lúc rảnh rỗi không có xe bán thì lên này tranh luận chơi vậy thôi mà. :)
Dân tình phản ứng vì toyota làm giá là có, đành rằng sale ăn cây nào rào cây đấy nhưng trả lời giá bán áp dụng từ 2017 cho 18 rồi tăng chí phí nghị định 116 nghe hơi chối tai.
Năm ngoái hình như giảm đc đúng 25tr rồi giữ suốt đến đợt tăng này ... còn 116 có tăng thì cùng lắm tăng 10-20tr/xe.
Crv bán lạc cũng thuộc loại con buôn nhưng nó giảm 200tr là có, nên ko thể có chuyện Nghị định rồi thuế má đánh fortuner mà quên đánh crv thì nghe nó buồn cười.

• Like
Reactions: tolovitxp