Hạng B2
28/4/16
471
6.574
93
48
Đây là tư duy của VN mình đó, các quốc gia phát triển khi đụng đến cái gì là làm lại từ đầu, vì khi đụng đến hộp số thì nhớt, rồi tay chân, chưa tính nhớt lấy lại, rủi có cái gì thì mình khó biết được. Do đó quy trình đúng của nó là mình kh còn lo nửa.
Thí dụ bạn mới thay nhớt, khi mở nắm hộp máy, chỉnh xú bắp, hay làm gì trong hệ thống động cơ thì họ thay nhớt lại ngay.
Em có thằng bạn còn trời thần hơn nửa, nó mà thay nhớt là sau khi xả nhớt cũ, nó mua nhớt mới .... rẽ tiền để vào máy quậy chừng 20 phút nổ máy, sau đó lại xả nhớt dởm, đi làm vài cái bia, sau đó mới chơi nhớt mới,
Lý do là công ở VN rẽ, đồ đắt.
Nước ngoài thì công đắt, đồ rẽ
Và 2 điều trên so với kinh tế tuỳ quốc gia .do đó các xe âu mỹ thường bảo dưởng thay đồ ghê lắm, vì nếu kh làm lở bị đụng lại là tiềng công đắt .
Thí dụ : em có thằng bạn bị vấn đề láp của GLK, xem hoá đơn thì cây láp có 500€, nhưng tiền công lên đến 3000€, tức là thay cái láp 500€ ở VN có lẽ chừng 700€, nhưng bên nầy là 3500€. Và nó lợi dung thay luôn nhớt hộp số mặc dầu mới thay.

Do đó tư duy nó hơi khác đó bác ạ ... trừ những người thay xe 3 năm thì họ không cần.
Nhớt máy và nhớt hộp số khác nhau bác ạ, nhớt máy thì bên vn chu kỳ thay nhanh hơn nước ngoài nhiều, cũng ko đáng bao nhiêu tiền. Như con vios của bác chủ thay nhớt máy chỉ tầm $25 cả công. Còn nhớt hộp số thì theo hãng là trọn đời ko phải thay, bác nào siêng thì 100k thay là ổn.

Hạng F
29/10/16
11.586
22.233
113
Pháp
Nhớt máy và nhớt hộp số khác nhau bác ạ, nhớt máy thì bên vn chu kỳ thay nhanh hơn nước ngoài nhiều, cũng ko đáng bao nhiêu tiền. Như con vios của bác chủ thay nhớt máy chỉ tầm $25 cả công. Còn nhớt hộp số thì theo hãng là trọn đời ko phải thay, bác nào siêng thì 100k thay là ổn.
Đó là thí dụ, cũng như bạn đụng đến hộp số thì nhớt hộp thay
Đụng đến xú bắp thì nhớt máy thay,
đụng đến van hằng nhiệt thì nước máy

Thí dụ ở đây là thay đồng và toàn bộ.

• Like
Reactions: Rồng béo
Hạng B2
28/4/16
471
6.574
93
48
Đó là thí dụ, cũng như bạn đụng đến hộp số thì nhớt hộp thay
Đụng đến xú bắp thì nhớt máy thay,
đụng đến van hằng nhiệt thì nước máy

Thí dụ ở đây là thay đồng và toàn bộ.
Tất nhiên rồi bác, ở vn ko thợ nào ko thay nếu mở ra đâu. Đồ đạc bên vn cũng rẻ lắm, chỉ có đám hãng bào set giá đồ lên cao thôi. Quay lại trường hợp của bác chủ thì nếu cần phải thay cái cảm biến đi số thì nó cũng ko liên quan gì tới nhớt hộp số vì mạch đó nằm ở phía ngoài ạ.

Tập Lái
4/3/17
32
13
8
41
Sau khi test lỗi garage bảo ECU bị hư, một là tháo ecu đi sửa, hai là thay ecu mới, em hỏi thay ecu mới thiệt hại bi nhiu, bác chủ garage bảo tầm ngoài 2 chục á, sực nhớ ra xe mình còn bảo hành ( xe đời 2018, mua tháng 1/2018), nếu tháo ecu ra sửa mà ko đúng bệnh thì hãng từ chối bảo hành luôn, nên em quyết định gọi hãng lên kéo xe về, hãng mới đưa xe cứu hộ kéo đi tức thì, sáng mai em xuống hãng làm thủ tục bàn giao xe, có gì em sẽ tiếp tục cập nhật!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/16
11.586
22.233
113
Pháp
Sau khi test lỗi garage bảo ECU bị hư, một là tháo ecu đi sửa, hai là thay ecu mới, em hỏi thay ecu mới thiệt hại bi nhiu, bác chủ garage bảo tầm ngoài 2 chục á, sực nhớ ra xe mình còn bảo hành ( xe đời 2018, mua tháng 1/2018), nếu tháo ecu ra sửa mà ko đúng bệnh thì hãng từ chối bảo hành luôn, nên em quyết định gọi hãng lên kéo xe về, hãng mới đưa xe cứu hộ kéo đi tức thì, sáng mai em xuống hãng làm thủ tục bàn giao xe, có gì em sẽ tiếp tục cập nhật! View attachment 2339310View attachment 2339311
Đó là lý do ắt có và đủ, nhưng nhớ cho kết quả thế nào nha bác ...chủ thớt, Thân !

Tập Lái
4/3/17
32
13
8
41
Ngày hôm nay là ngày thứ 2 rồi, gọi cố vấn bên hãng nói vẫn đang chẩn đoán, chưa có kết quả!

Hạng C
29/3/10
847
487
63
" nếu như hỏng hóc do lỗi của khách hàng thì mình phải tự chịu chi phí hoàn toàn, mà nghĩ sao mà do mình được phải ko anh em, mình chỉ sử dụng chứ có độ chế thêm bớt gì đâu " .
Hy vọng kg phải chuột cắn dây , đó kg phải lỗi mình mà lỗi con chuột nhà mình thì cũng phải móc túi hi...hi .

• Like
Reactions: Osin