Hạng D
7/3/18
1.163
2.422
113
Trải nghiệm 2.000km đầu tiên với Ford Everest Bi-turbo 2018 của em

Với mỗi người, tháng đầu nhận xe luôn là cảm giác tuyệt vời. Nhưng đối với em đó là tháng kinh khủng nhất. Xe em: Ford Everest bi-turbo 2018 nhận xe ngày 30.11, đã phun phủ gầm xe, dán phim cách nhiệt V kool, mã Vk-70 kính trước và sườn hậu là Vk-30. [pagebreak][/pagebreak]

Trước khi quyết định lấy Ford Everest bi-turbo, em đã thử qua nhiều dòng xe như: Mitsubishi Pajero Sport, Chevrolet Trailblazer, Toyota Fortuner. Với nhu cầu đi lại 1 tháng khoảng 2-3000 km. Nên em lấy xe máy đầu, em chọn Everest vì nó êm ái nhất.

Tuần đầu: nhận xe, đi xe rất êm, mượt nhưng không hiểu vì sao cuối ngày thì tai em hơi đau nhẹ 1 cách mơ hồ.

Tuần 2: em đi phủ gầm và dán film cách nhiệt. Mỗi lần lên xe đều xuất hiện cơn đau tai trái. Tìm hiểu em nghĩ nó xuất phát từ cái micro trên trần gần tại trái. Tiếng kêu có lúc kêu rõ như tiếng loa rè, nhưng nó gây đau tai kính khủng. Đến cơ quan thì cả buổi sáng em đau nửa đầu không chịu nổi.

Tuần 3: đi bảo hành, bảo dưỡng cấp 1.000km. Em báo lỗi cho Ford Việt Nam, họ bảo lần đầu nghe phản ánh này từ khách hàng. Em qua Ford Vinh bảo hành. Bên Ford rất nhiệt tình, và họ đã tìm ra nguyên nhân tiếng kêu: chỉ cần nâng, hạ cái che nắng là tiếng kêu mất hoặc bỏ quyển sổ chèn dưới cái che nắng là OK. 2 ngày sau, tiếng kêu đã mất, nhưng lên xe thì em vẫn cảm giác cái sóng gì đấy và nó gây đau tai và đầu nửa đầu. Em tiếp tục vào Ford Vinh bảo hành, yêu cầu họ tháo đắt căm cái micro trên trần. Xe trở nên ù, ù như Pajero Sport 2.4 máy dầu. Nhưng vẫn đau tai.

Sau 2 ngày sau em tiếp tục vào Ford, tại đây họ đã đo dòng tại micro nhưng không có gì (vì đây là mic thu âm), và họ lắp lại đắt cắm micro. Họ cho em chạy thử 1 còn xe khác giống xe em, em vẫn thấy đau tai.
Cuối tuần 3, về quê. Đây là chuyến đi kinh khủng nhất, tiếng sóng gây đau tai, ù đầu thêm tiếng lốp đội từ mặt đường bê tông đội lên, em như lịm đi, dù hành trình chỉ 70km.

Tuần 4, đi tìm nguyên nhân. Em nghĩ đó mình đổ dầu 0,05S, chờ hết bình em tìm cây đổ dầu 0,0001S. Sóng âm vẫn còn đó, vẫn gây đau tai. Em sực nhớ nghe 1 bác nào đó bảo Film Vkool gây mất sóng điện thoại, Hùng Lâm xe hay bảo kính sườn trước Everest mới nó đặc biệt gì đó? Nên em đã nghĩ ra cách này, và đỡ đau tai hơn rất nhiều.

Trải nghiệm 2.000km đầu tiên với Ford Everest Bi-turbo 2018 của em

Hiện nay sau 2000km và gần 1 tháng nhận xe, em đã Điếc nhẹ.

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/3/18
1.163
2.422
113
Xe cách âm gầm xe khá tốt. Tuy nhiên khi chạy 90 - 100 thì nghe như tiếng gió lọt vào cabin.
Theo cảm quan của em thì do Hệ thống chống ồn chủ động + với 1 cái gì đó tạo ra 1 sóng âm (không nghe được) dội vào tai trái gây đau tai.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Billca and songau
Hạng D
17/12/17
1.218
29.593
113
Ford nổi tiếng cách âm mà ta... Hay là do bác bị đau tai thật?:D:D

• Like
Reactions: Quocdp
Hạng D
7/3/18
1.163
2.422
113
Ford nổi tiếng cách âm mà ta... Hay là do bác bị đau tai thật?:D:D
Đau Tai chỉ xảy đến với người lái, đi lại với xe hàng ngày. Vợ con em lên xe lúc nào cũng khen xe êm, mượt.
Nhưng bây giờ em không thấy xe êm mượt mà lúc nào cũng nghe tiếng lốp như tiếng Trống đội lên + với sóng âm gây nóng và đau Tai (Vì cái Tai đã chịu đựng quá nhiều áp lực nên nó rất nhạy cảm với mọi âm thanh)
Tối về đến sáng mai thì mọi chuyện lại trở lại bình thường, Tai hết đau. Nhưng sáng lên xe thì cuộc hành xác lại tiếp diễn.

Hạng D
17/12/17
1.218
29.593
113
Đau Tai chỉ xảy đến với người lái, đi lại với xe hàng ngày. Vợ con em lên xe lúc nào cũng khen xe êm, mượt.
Nhưng bây giờ em không thấy xe êm mượt mà lúc nào cũng nghe tiếng lốp như tiếng Trống đội lên + với sóng âm gây nóng và đau Tai (Vì cái Tai đã chịu đựng quá nhiều áp lực nên nó rất nhạy cảm với mọi âm thanh)
Tối về đến sáng mai thì mọi chuyện lại trở lại bình thường, Tai hết đau. Nhưng sáng lên xe thì cuộc hành xác lại tiếp diễn.
Hay tai bác nó nhận tần số nào đó vô tình trùng với âm thanh nào đó trên xe? Bác kiếm xe khác chạy thử xem sao.

• Like
Reactions: Quocdp
Hạng D
7/3/18
1.163
2.422
113
Hay tai bác nó nhận tần số nào đó vô tình trùng với âm thanh nào đó trên xe? Bác kiếm xe khác chạy thử xem sao.
Bài viết em đã nói: hãng cho em chạy thử 1 xe còn zin, nhưng em vẫn thấy đau Tai. Các anh bảo hành Ford rất nhiệt tình, đi test xe với em tầm 60-80km mà không nghe thấy gì, riêng mỗi em nghe thấy.
Như em đã viết trên, điều này chỉ xảy ra sau 1 tuần, Tức khi cái Tai đã 'thủng' dần dần rồi.

Hạng D
7/3/18
1.163
2.422
113
Sao bác không đi khám tai của mình thay vì mất thời gian đi khám xe ? Tai dị ứng với loại âm thanh nào đó rồi (sóng siêu âm, sống rada, sóng bluetooth, sóng đt, sóng wifi từ camera hành trình...)
Em Cũng đã test Tai rồi Bác ạ. Tất cả đều ổn.

Attachments

• Like
Reactions: nguyenketa
Hạng B2
28/3/14
114
64
18
View attachment 1779456
Với mỗi người, tháng đầu nhận xe luôn là cảm giác tuyệt vời. Nhưng đối với em đó là tháng kính khủng nhất.
Xe em: Ford Everest bi-turbor nhận xe ngày 30.11, đã phun phủ gầm xe, dán phim cách nhiệt V kool, mã Vk70 kính trước và sườn hậu là Vk30.
Trước khi quyết định lấy Everest bi-turbor, em đã thử Pajero Sport, Traibaize, Fortuner. Với nhu cầu đi lại 1 tháng khoảng 2-3000 km. Nên em lấy xe máy đầu, em chọn Everest vì nó êm ái nhất.
Tuần đầu nhận xe, đi xe rất êm, mượt nhưng không hiểu vì sao cuối ngày thì tai em hơi đau nhẹ 1 cách mơ hồ.
Tuần 2, em đi phủ gầm và dán film cách nhiệt. Mỗi lần lên xe đều xuất hiện cơn đau tai trái. Tìm hiểu em nghĩ nó xuất phát từ cái micro trên trần gần tại trái. Tiếng kêu có lúc kêu rõ như tiếng loa rè, nhưng nó gây đau tai kính khủng. Đến cơ quan thì cả buổi sáng em đau nửa đầu không chịu nổi.
Tuần 3: đi bảo hành, bảo dưỡng cấp 1000km. Em báo lỗi cho Ford Việt Nam, họ bảo lần đầu nghe phản ánh này từ khách hàng. Em qua Ford Vinh bảo hành. Bên Ford rất nhiệt tình, và họ đã tìm ra nguyên nhân tiếng kêu: chỉ cần nâng, hạ cái che nắng là tiếng kêu mất hoặc bỏ quyển sổ chèn dưới cái che nắng là OK.
2 ngày sau, tiếng kêu đã mất, nhưng lên xe thì em vẫn cảm giác cái sóng gì đấy và nó gây đau tai và đầu nửa đầu. Em tiếp tục vào Ford Vinh bảo hành, yêu cầu họ tháo đắt căm cái micro trên trần. Xe trở nên ù, ù như Pajero Sport 2.4 máy dầu. Nhưng vẫn đau tai.
2 ngày sau em tiếp tục vào Ford, tại đây họ đã đo dòng tại micro nhưng không có gì (vì đây là mic thu âm), và họ lắp lại đắt cắm micro. Họ cho em chạy thử 1 còn xe khác giống xe em, em vẫn thấy đau tai.
Cuối tuần 3, về quê. Đây là chuyến đi kinh khủng nhất, tiếng sóng gây đau tai, ù đầu cọng thêm tiếng lốp đội từ mặt đường bê tông đội lên, em như lịm đi, dù hành trình chỉ 70km.
Tuần 4, đi tìm nguyên nhân. Em nghĩ đó mình đổ dầu 0,05S, chờ hết bình em tìm cây đổ dầu 0,0001S. Sóng âm vẫn còn đó, vẫn gây đau tai
. Em sực nhớ nghe 1 bác nào đó bảo Film Vkool gây mất sóng điện thoại, Hùng Lâm xe hay bảo kính sườn trước Everest mới nó đặc biệt gì đó. Nên em đã nghĩ ra cách này, và đỡ đau tai hơn rất nhiều.
View attachment 1779509
Hiện nay sau 2000km và gần 1 tháng nhận xe, em đã Điếc nhẹ.
Nhiều người cũng đi mà k có ai than phiền đau tai gì hết, chỉ mình bạn bị, chắc xe này thiết kế k fù hợp với trường hợp đặc biệt như bạn. :d
Chắc chỉ còn nước bán xe này mua xe khác mới hết thôi bạn ơi. :p

(Đọc post của bạn bên thread khác, mình tưởng bạn nói lỗi nghiêm trọng hơn vụ hộp số, động cơ hàng ngàn, vạn lần... Là lỗi chung xe nào hay mgười nào sử dụng cũng bị, thì ra là lỗi chỉ với mình bạn, làm hết hồn! :D )