19/5/16
230
112
43
39
Ngay từ khi đem về nó đã có mùi! mà bên ford bảo là mùi mới! VL lắm! xe focus em mua 2010 cũng có mùi này, giờ bớt tí! nay lấy con EV cũng lại ra mùi này! hic
Bác cứng rắn lên yêu cầu họ phải có trách nhiệm ngay lập tức. Xe có mùi là ko cho qua được đâu bác.

Hạng B2
3/7/15
254
240
43
54
Em khẳng định bác chủ không phải là người duy nhất gặp trường hợp ù tai này.
Về bản chất việc chống ồn chủ động đã là một chiêu trò hay ho để tiêu tiếng ồn mà thực sự cabin xe vẫn bị vọng vào. Thế em thấy nó sao sao ấy, nó đi trái lại với tự nhiên của cơ thể con người.
Giống như kiểu các bác mua thuốc trị ghẻ thì họ tặng một lọ bôi và một cái khăn bịt mắt. Bôi thuốc ghẻ vào và bịt mắt lại đảm bảo mo thấy ghẻ xuất hiện...
Tiếng ồn vẫn vọng vào chỉ là các sóng âm đã đánh lừa tai chúng ta, chẳng nghiên cứu nào đủ lâu dài và sâu rộng để chứng minh nó vô hại cả.
bác có biết nguyên lý của chống ồn chủ động chưa mà phán như thánh vậy?

Hạng C
23/10/14
803
495
63
69
Thanks Bác.
Em đã từng tắt hệ thống này, nhưng lúc đó tiếng ù của máy dầu xuất hiện (dù rất nhỏ) . Điều này gây mệt mỏi khi đi đường dài.
So sánh cảm giác đau Tai nhẹ như bây giờ và cảm giác mệt mỏi khi tắt nó đi thì em thấy hệ thống chống ồn chủ động có vẫn tốt hơn cho Người lái cũng như người đi cùng.
Mình chạy Focus 1.5 Ecoboost mấy năm nay thấy rất ổn về động cơ, độ đằm và cách âm. Sắp tới muốn đổi lên gầm cao 5-7 chỗ, nên cũng tìm hiểu và lái thử nhiều dòng xe. Cũng đã lái thử chiếc EV Bi-Turbo tại Ford Cao Thắng, thấy nó chắc chắn, đằm và cách âm tốt hơn chiếc Focus. Đặc biệt những lúc qua gờ giảm tốc hoặc ổ gà thì thấy êm ái nhẹ nhàng chẳng kém gì Volvo XC90 hoặc GLC 250. Chạy thử khoảng 30 phút thấy người dễ chịu, không ù tai gì cả. Không biết tỉ lệ người bị ù tai là khoảng bao nhiêu %?

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Quocdp
Hạng B2
28/7/18
462
99
28
TPHCM
benthanhford.com.vn
Bên em hiện có:
+ Everest Titanium bản 1 cầu có sẵn màu Đỏ, Đen, Trắng và Xanh Thiên Thanh
+ Everest Trend màu Đen
Giao ngay trong tháng 12 cho bác nào quan tâm nha :D

Hạng D
24/3/13
2.317
2.194
113
Trên OS giờ e thấy rất ít người đc như bác chủ , rất trung thực khi chia sẻ về xe của mình.
Dù ko chạy EV nhưng mình cũng ko tin cái chống ồn chủ động , theo hiểu biết vậy lý cơ bản thì em hiểu như vầy :
1.- Hãng phải đưa ra chống ồn chủ động nghĩa là xe có tiếng ồn kha khá vọng vào => cần phải tìm kỹ thuật để triệt . Nếu xe êm ru thì cần gì vẽ chuyện.
2.- Dùng 1 sóng âm khác để triệt tiêu âm ồn thì hóa ra trong xe tồn tại thêm 1 loại sóng âm mà cơ thể người, đặc biệt tai phải chịu đựng . Điều này có thể giảm tiếng ồn nhưng phải chăng là giống như khi đau ta chích thuốc giảm đau , mỗ xẻ phải chích thuốc tê . Hoặc dân gian hơn nấu ăn lỡ mặn quá ta phải thêm đường . Vì em dốt vật lý nên nghĩ kiểu nông dân như vậy => liệu vậy có tốt ko , có hay ko ta bị làm chuột bạch thử nghiệm ?!!
3.- Các hãng xe khác rất êm vd như xe sang họ có làm chống ồn chủ động ko , hay chủ yếu họ tăng cường cách âm .
4.- Tại sao Ford ko tăng cường cách âm cho êm mà làm chống ồn chủ động phải chăng nó rẻ hơn => nếu là như vậy thì đây không phải công nghệ hiện đại gì mà là việc cách âm rẻ tiền .
5.- Phần mềm được lập để phát ra sóng âm để chống lại tiếng ồn đã được giả lập theo dữ liệu ồn ban đầu . Tuy nhiên xe càng chạy càng cũ sẽ có nhiều tiếng ồn khác liệu khi đó bộ phận phát ra sóng âm có tự update cho phù hợp thực trạng ko , hay lúc đó các sóng âm sẽ cộng hưởng lẫn nhau sinh ra 1 siêu phẩm hòa tấu .
6.- Em sợ nhất xe hôi rồi dùng nước hoa xịt vào xe, xe em được tặng nước hoa là em gỡ ra vứt . Nên cá nhân em ko tin cái cái công nghệ này và thích kiểu cách âm cổ điển hơn .
Cuối cùng chúc bác chủ @Quocdp khắc phục đc tình trạng và happy với xe mới.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
1/8/15
228
136
43
37
Trên OS giờ e thấy rất ít người đc như bác chủ , rất trung thực khi chia sẻ về xe của mình.
Dù ko chạy EV nhưng mình cũng ko tin cái chống ồn chủ động , theo hiểu biết vậy lý cơ bản thì em hiểu như vầy :
1.- Hãng phải đưa ra chống ồn chủ động nghĩa là xe có tiếng ồn kha khá vọng vào => cần phải tìm kỹ thuật để triệt . Nếu xe êm ru thì cần gì vẽ chuyện.
2.- Dùng 1 sóng âm khác để triệt tiêu âm ồn thì hóa ra trong xe tồn tại thêm 1 loại sóng âm mà cơ thể người, đặc biệt tai phải chịu đựng . Điều này có thể giảm tiếng ồn nhưng phải chăng là giống như khi đau ta chích thuốc giảm đau , mỗ xẻ phải chích thuốc tê . Hoặc dân gian hơn nấu ăn lỡ mặn quá ta phải thêm đường . Vì em dốt vật lý nên nghĩ kiểu nông dân như vậy => liệu vậy có tốt ko , có hay ko ta bị làm chuột bạch thử nghiệm ?!!
3.- Các hãng xe khác rất êm vd như xe sang họ có làm chống ồn chủ động ko , hay chủ yếu họ tăng cường cách âm .
Các dòng xe sang đã dùng hệ thống chống ồn chủ động này lâu rồi bác, vd như mer, dòng bình dân thì em biết có honda accord đang bán ở nước mình cũng có dùng. Hệ thống này có cái mic thu âm và sử dụng loa để phát ra âm thanh ngược pha với tiếng ồn thu được, như vậy hai cái nó triệt tiêu nhau, tất nhiên thực tế nó ko triệt hết được, ít ra là với dòng bình dân, dòng sang em chưa có cơ hội đi.

• Like
Reactions: Appledad and Quocdp
Hạng B2
4/4/14
413
297
63
bih thường ford bán đã ế rồi ,đọc xong tin này chác dẹp luôn ,mà nói thật nhìn con everest này xấu ko chịu dc

Hạng B2
10/10/15
297
242
43
46
4.- Tại sao Ford ko tăng cường cách âm cho êm mà làm chống ồn chủ động phải chăng nó rẻ hơn => nếu là như vậy thì đây không phải công nghệ hiện đại gì mà là việc cách âm rẻ tiền .
5.- Phần mềm được lập để phát ra sóng âm để chống lại tiếng ồn đã được giả lập theo dữ liệu ồn ban đầu . Tuy nhiên xe càng chạy càng cũ sẽ có nhiều tiếng ồn khác liệu khi đó bộ phận phát ra sóng âm có tự update cho phù hợp thực trạng ko , hay lúc đó các sóng âm sẽ cộng hưởng lẫn nhau sinh ra 1 siêu phẩm hòa tấu .
6.- Em sợ nhất xe hôi rồi dùng nước hoa xịt vào xe, xe em được tặng nước hoa là em gỡ ra vứt . Nên cá nhân em ko tin cái cái công nghệ này và thích kiểu cách âm cổ điển hơn .
Cuối cùng chúc bác chủ @Quocdp khắc phục đc tình trạng và happy với xe mới.

Theo em mỗi hãng sản xuất ra, nhất là ford thì nó phải đạt được các tiêu chuẩn đặt ra, nhất là liên quan đến sức khoẻ người tiêu dùng nên chắc chắn phải được kiểm định về chuyện đó.

Lý luận của bác thì nó cũng không nằm ngoài sự nghiên cứu tính toán của họ.

• Like
Reactions: Billca
19/5/16
230
112
43
39
Theo em mỗi hãng sản xuất ra, nhất là ford thì nó phải đạt được các tiêu chuẩn đặt ra, nhất là liên quan đến sức khoẻ người tiêu dùng nên chắc chắn phải được kiểm định về chuyện đó.

Lý luận của bác thì nó cũng không nằm ngoài sự nghiên cứu tính toán của họ.
Câu nói quen thuộc con bạch tuộc mà em biết chắc sẽ có người nói ra.