Hạng B2
20/7/20
285
1.236
93
46
Sau khi đi cung đường phổ biến (Dầu Giây, QL20 Đèo Bảo Lộc) mười mấy năm rồi thì:
Hôm 30/4 thì gia đình mình quyết định đi đèo Gia Bắc, về Đèo Đại Ninh (hay còn gọi là đèo Lò Xo). Đi đường đèo Gia Bắc thì dân cư đông, đèo ngắn hơn Đại Ninh, mặt đường gồ ghề nhiều hơn. Đi đèo Đại Ninh buổi chiều, mắt trời lặn, núi trùng trùng điệp điệp phải nói là đẹp lắm lắm nhưng cung đèo dài, khúc khuỷu nhiều, vắng xe cũng hơi ớn.
Noel vừa rồi gia đình mình lại tiếp tục chinh phục cung đường mới, đi cao tốc Phan Thiết - Vĩnh Hảo và rẽ QL55 đi Đèo Đa Mi hay còn gọi là Đèo Tà Pao.
Sau khi đi cả 4 cung Đèo, mình thấy QL55, Đèo Đa Mi đường cực kì dễ đi, mật độ giao thông không đông, nhưng vẫn có khu dân cư thưa chứ không phải vắng dân như cung đèo Đại Ninh.
Đúng như chủ top nói, vẫn nên đi ban ngày, hạn chế đi đêm các bạn nhé, lỡ bất chợt gặp sự cố thì cái đoạn cẩu về nó nhiêu khê lắm, không ai biết được sự cố bất ngờ trên đường mà. Vả lại toàn cảnh đẹp nên đi ban ngày để ngắm cảnh luôn.
Đại Ninh (Lo Xo) ngắn hơn Gia Bắc, còn Gia Bắc thì vắng xe hơn chứ nhỉ? ! Bác có nhầm ko :)

• Like
Reactions: cheetah
Hạng B2
8/4/19
426
366
66
Bác nói đúng đó, mười 14 năm nay gd mình chạy đi thì đợt vừa rồi nằm ngay đèo Đa Mi, Ql55 đó, cái đoạn gọi xe cẩu nhiêu khê lắm, nằm giữa đèo, cách Phan Thiết 65km và cách Bảo Lộc 46km
Nên lỡ xui thì đi QL20 có nhiều gara hay cứu hộ vẫn bớt lo hơn.
Đi gia đình có người lớn và trẻ em thì QL 20 chân ái nhất, sau này cao tốc vĩnh hảo cam lâm thì đèo ngoan mục vẫn ok bác, Hiện 4 đèo tà pứa , tà pao ql55, Gia Bắc, Đại Ninh thì Qlo 55 tà pao là mặt đường đẹp nhất.

Hạng C
5/7/13
844
599
113
Mình cũng đi cả 2 đường này nhiều lần rồi. Cảm nhận:
1. QL28 (đèo Gia Bắc): Đường êm hơn 1 chút nhưng nhiều cua khúc khuỷu... Con mình đi đường này lần nào cũng say xe
2. QL28B (đèo Đại Ninh): Đường ít êm hơn 1 chút nhưng rộng rãi hơn, ít cua hơn. Ngoài ra, đường này được đi cao tốc nhiều hơn, nhanh hơn, ít say xe hơn
Cá nhân mình thích QL28B hơn và chị Goggle cũng vậy :)

• Like
Reactions: mobicar
Hạng B2
7/1/12
281
255
63
32
Đi gia đình có người lớn và trẻ em thì QL 20 chân ái nhất, sau này cao tốc vĩnh hảo cam lâm thì đèo ngoan mục vẫn ok bác, Hiện 4 đèo tà pứa , tà pao ql55, Gia Bắc, Đại Ninh thì Qlo 55 tà pao là mặt đường đẹp nhất.
Ok bác. QL55 đường đẹp nhất, nhưng cũng qua các khu dân cư, có hạn chế tốc độ nhiều hơn cung QL28 (Gia Bắc), đợt mình đi thấy nhiều xe bị xxx vịn vào. QL28 Gia Bắc mặt đường đi cũng ok- tuy không bằng QL55, nhưng chạy căng thẳng hơn do đường hẹp, cua quá nhiều, phải tập trung nhiều. QL28B Đại Ninh mình chưa đi, nên kg rõ, có lẽ sắp đến sẽ đi cung này thử xem, hoặc Ngoạn mục

• Like
Reactions: duckhanh1985
Hạng B2
15/3/18
113
340
63
Sau khi đi cung đường phổ biến (Dầu Giây, QL20 Đèo Bảo Lộc) mười mấy năm rồi thì:
Hôm 30/4 thì gia đình mình quyết định đi đèo Gia Bắc, về Đèo Đại Ninh (hay còn gọi là đèo Lò Xo). Đi đường đèo Gia Bắc thì dân cư đông, đèo ngắn hơn Đại Ninh, mặt đường gồ ghề nhiều hơn. Đi đèo Đại Ninh buổi chiều, mắt trời lặn, núi trùng trùng điệp điệp phải nói là đẹp lắm lắm nhưng cung đèo dài, khúc khuỷu nhiều, vắng xe cũng hơi ớn.
Noel vừa rồi gia đình mình lại tiếp tục chinh phục cung đường mới, đi cao tốc Phan Thiết - Vĩnh Hảo và rẽ QL55 đi Đèo Đa Mi hay còn gọi là Đèo Tà Pao.
Sau khi đi cả 4 cung Đèo, mình thấy QL55, Đèo Đa Mi đường cực kì dễ đi, mật độ giao thông không đông, nhưng vẫn có khu dân cư thưa chứ không phải vắng dân như cung đèo Đại Ninh.
Đúng như chủ top nói, vẫn nên đi ban ngày, hạn chế đi đêm các bạn nhé, lỡ bất chợt gặp sự cố thì cái đoạn cẩu về nó nhiêu khê lắm, không ai biết được sự cố bất ngờ trên đường mà. Vả lại toàn cảnh đẹp nên đi ban ngày để ngắm cảnh luôn.
Anh có nhầm gì không ta? Đèo Gia Bắc lúc nào cũng ok về mặt đường hơn Đại Ninh. Đại Ninh em mới đi bữa Noel thì thấy vẫn xấu, đoạn từ Lâm Đồng đến đỉnh đèo ko thể nào chạy nhanh dc vì mặt đường toàn rổ, trc quán cafe đỉnh đèo còn chưa trải nhựa, bên phía Bình Thuận thì vừa hết đèo đường cũng hư. Gia Bắc thì cách đây 3 tháng trc em cũng có đi thấy đường vẫn ok.
Mấy cung lên ĐL này em cũng có đi và có chia sẻ ở đây khá lâu rồi nè: https://www.otosaigon.com/threads/c...-gon-va-nguoc-lai-cho-anh-em-doi-gio.8968675/

• Like
Reactions: cohvn
myh confirmed
Hạng B1
31/12/13
70
122
33
Sáng nay 7g30 từ trạm thu phí long thành, 12g đã đến trạm thu phí định an.có nghỉ ngoi 15phut ở trạm giữa đèo Dninh. Đi ctoc ql28b,xe vang, dg đi hoi xấu khúc đèo nhưng ok.tôi đi đúng tốc độ.đèo Prenn đã cho đi thử toàn tuyến. Đường tốt.

Hạng D
9/2/15
1.489
7.165
113
40
Mình đi cả 4 cung đường này rồi, đi QL55 thì êm hơn, đi đèo Đa Mi đường êm đẹp. Đi Đèo Gia Bắc hơi nhiều ổ gà, xót xe, đoạn ở Bình Thuận cảnh khá là đẹp. Mình vừa đi QL55 hôm Noel xong, recommended bạn đi QL55.
Phần mềm qtrung q12 xphat 5h30, lên tới Hương Rừng 13h10 phút. Có dừng nghĩ tầm 45 phut ăn sáng đổ xăng. Em mới dsi sáng nay theo ql 55.
Tết này chắc DL nghịt người
Trải nghiệm đèo Đại Ninh QL28B và đèo Gia Bắc QL28 Tháng 12/2023