Hạng C
15/1/22
665
969
93
48
Mơ ước chút:
+ Sắp đến đèo Đại Ninh (28B) trải nhựa cho êm, mở rộng mặt đường là tuyệt vời!
+ Vài năm nữa, cao tốc Dầu Giây - Tân Phú - Bảo Lộc xong là thời gian SG - Đà Lạt còn 3 tiếng!

Quốc lộ 20 sẽ hoàn thành nhiệm vụ quốc gia, trở thành đường nội bộ của Đồng Nai.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: cohvn and HeroMC
Hạng D
4/3/08
1.054
2.129
113
53
Thủ Đức
Mơ ước chút:
+ Sắp đến đèo Đại Ninh (28B) trải nhựa cho êm, mở rộng mặt đường là tuyệt vời!
+ Vài năm nữa, cao tốc Dầu Giây - Tân Phú - Bảo Lộc xong là thời gian SG - Đà Lạt còn 3 tiếng!

Quốc lộ 20 sẽ hoàn thành nhiệm vụ quốc gia, trở thành đường nội bộ của Đồng Nai.
Dậy đi anh ơi trưa rồi :p :p :p :p

• Haha
Reactions: cohvn
Hạng B2
15/1/19
137
3.214
94
46
Khúc xấu trước càfe trên đèo Đại Ninh. Mà đi đường này công nhận nhanh thật: 8h30 ở Đà Lạt, 14h10 có mặt ở SG, tính luôn ghé cafe trên đèo!
Trải nghiệm đèo Đại Ninh QL28B và đèo Gia Bắc QL28 Tháng 12/2023

• Like
Reactions: cohvn and HeroMC
Hạng B2
18/11/10
249
2.565
93
Hôm 29 mình đi lên bằng đèo Đại Ninh, 31 mình về bằng đèo Gia Bắc! Theo cảm nhận mình đèo Đại Ninh tuy dài hơn nhưng dễ đi hơn và thời gian lên ĐL nhanh hơn đi Gia Bắc! Để bữa nào mình đi ngược lại xem sao!

Xuất phát ở Q9 lúc 4:40, tới quán cafe panorama lúc 8:20!

• Like
Reactions: Thang Q2
Hạng B2
20/7/20
285
1.236
93
46
Nhầm thật, gõ riết quáng, nút giao Đại Ninh :D
Bác làm hôm 30 em chạy cũng tưởng nhầm đường :(
Nó với vợ con là tới Ma Lâm dừng nghỉ ngơi. Đang chạy theo google thì thằng con bảo, ba ơi, sao ba chạy qua Ma Lâm luôn rồi :)
Dù sao cũng cảm ơn bác chủ thớt!

30 em lên DL bằng QL28B - Đại Ninh, Mùng 1 em xuống lại bằng QL28 - Gia Bắc
- Nhận xét Đại Ninh đường xấu hơn Gia Bắc nhưng vẫn đi ổn, có điều mấy cái dốc có ổ gà và lề đường đất bị sụt xuống so với đường nhựa. Vừa tăng tốc leo đèo ngay khúc cua, vừa tránh xe đổ đèo ngược chiều, vừa tránh ổ gà thì khá nguy hiểm, các bạn chú ý cần thận nhé, tay lái yếu chưa chạy quá 1 năm và thử mấy đèo dễ khác thì mình khuyên không nên đi Đại Ninh.
- Nhận xét đèo Gia Bắc thì đường khá tốt, có nhiều đoạn đã được làm mới, dài hơn Đại Ninh nên không dốc gấp như Đại Ninh, có điều quanh co hơn, nhưng nếu lái kinh nghiệm ăn gian đường 1 xíu thì ổn.
Việc người ngồi trên xe dễ bị ói theo em có 2 yếu tố:
1. Do chiếc xe thiếu ổn định khi cua và trả cua.
2. Do cách người lái - hoặc lái thiếu kinh nghiệm khi đi đèo.
Bà vợ em trùm say xe, các tài khác chở đi đường bằng cũng ói te tua. Mà chiều hôm qua em chạy về Đèo Gia Bắc bả ngồi sau vẫn ok :)

Sau khi trải nghiệm, cá nhân em thích Gia Bắc hơn vì khoái cảm giác vần tay lái liên tục, lượn lờ giữa cung đường đèo không quá cao, uốn lượn như con rắn :) Làm em nhớ mấy cảnh trong phim Cars, thằng con em fan hâm mộ phim này nó nói sao giống cảnh trong phim quá ba và khoái chí ngồi làm hoa tiêu cho em canh đường.

Tóm lại, nếu anh em thích lãng mạn, vần tay lái như đua xe thì nên đi Gia Bắc. Còn nếu anh em thích Cảm giác mạnh thì đi Đại Ninh :)
Còn về thời gian thì em thấy không nhanh hơn QL20 bao nhiêu nếu đi trong ngày Lễ Tết (Vì 2 ngày em chạy đèo xe cũng nhiều, không chạy nhanh được). Có điều chạy QL20 thì ức chế do kẹt xe và bị tụi Xe tải, Xe khách lấn làn, tạt đầu, ... Không có cảm giác du lịch phượt bằng xe hơi như đi 2 cung đường này :)

Em mất 1 tiếng từ đoạn QL20 lúc ra khỏi QL28B chạy lên DL và mất 2,5 tiếng từ DL đến nút giao QL28 :( Chiều về ngày 01, đứng chôn chân gần 1 tiếng ở cao tốc Dầu Giây - Phan Thiết do 3 vụ tai nạn. 1 vụ 1 chiếc Ranger quất nát đít 1 em Accent. Gần đó liên tiếp có 2 vụ dồn toa, mỗi vụ 4,5 chiếc. Nên anh em chú ý khi chạy cao tốc, dù có ức chế thế nào cũng nên cố gắng giữ khoảng cách và làm chủ tốc độ!

P/S: Chống chỉ định: Lái mới - thời gian chạy < 1 năm - chưa cứng tay lái không nên đi Đại Ninh! :)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: huynhcanh381
P.Q confirmed
Tập Lái
5/3/19
40
65
21
Tp. HCM
Lễ rồi em cũng theo lời khuyên mấy anh đi ĐL theo ql20 do xp trễ tầm 16h. Chuyến về ban ngày nên em đi lại ql28b vì đọc còm nghe bảo đường đã được dặm vá, thực tế trãi nghiệm nếu chọn lại thì em đi ql28 cho lành, 28b hư xe hết ;)

Hạng B2
16/8/17
101
299
63
Bác làm hôm 30 em chạy cũng tưởng nhầm đường :(
Nó với vợ con là tới Ma Lâm dừng nghỉ ngơi. Đang chạy theo google thì thằng con bảo, ba ơi, sao ba chạy qua Ma Lâm luôn rồi :)
Dù sao cũng cảm ơn bác chủ thớt!

30 em lên DL bằng QL28B - Đại Ninh, Mùng 1 em xuống lại bằng QL28 - Gia Bắc
- Nhận xét Đại Ninh đường xấu hơn Gia Bắc nhưng vẫn đi ổn, có điều mấy cái dốc có ổ gà và lề đường đất bị sụt xuống so với đường nhựa. Vừa tăng tốc leo đèo ngay khúc cua, vừa tránh xe đổ đèo ngược chiều, vừa tránh ổ gà thì khá nguy hiểm, các bạn chú ý cần thận nhé, tay lái yếu chưa chạy quá 1 năm và thử mấy đèo dễ khác thì mình khuyên không nên đi Đại Ninh.
- Nhận xét đèo Gia Bắc thì đường khá tốt, có nhiều đoạn đã được làm mới, dài hơn Đại Ninh nên không dốc gấp như Đại Ninh, có điều quanh co hơn, nhưng nếu lái kinh nghiệm ăn gian đường 1 xíu thì ổn.
Việc người ngồi trên xe dễ bị ói theo em có 2 yếu tố:
1. Do chiếc xe thiếu ổn định khi cua và trả cua.
2. Do cách người lái - hoặc lái thiếu kinh nghiệm khi đi đèo.
Bà vợ em trùm say xe, các tài khác chở đi đường bằng cũng ói te tua. Mà chiều hôm qua em chạy về Đèo Gia Bắc bả ngồi sau vẫn ok :)

Sau khi trải nghiệm, cá nhân em thích Gia Bắc hơn vì khói cảm giác vần tay lái liên tục, lượn lờ giữa cung đường đèo không quá cao, uốn lượng như con rắn :) Làm em nhớ mấy cảnh trong phim Cars, thằng con em fan hâm mộ phim này nó nói sao giống cảnh trong phim quá ba và khoái chí ngồi làm hoa tiêu cho em canh đường.

Tóm lại, nếu anh em thích lãng mạn, vần tay lái như đua xe thì nên đi Gia Bắc. Còn nếu anh em thích Cảm giác mạnh thì đi Đại Ninh :)
Còn về thời gian thì em thấy không nhanh hơn QL20 bao nhiêu nếu đi trong ngày Lễ Tết (Vì 2 ngày em chạy đèo xe cũng nhiều, không chạy nhanh được). Có điều chạy QL20 thì ức chế do kẹt xe và bị tụi Xe tải, Xe khách lấn làn, tạt đầu, ... Không có cảm giác du lịch phượt bằng xe hơi như đi 2 cung đường này :)

Em mất 1 tiếng từ đoạn QL20 lúc ra khỏi QL28B chạy lên DL và mất 2,5 tiếng từ DL đến nút giao QL28 :( Chiều về ngày 01, đứng chôn chân gần 1 tiếng ở cao tốc Dầu Giây - Phan Thiết do 3 vụ tai nạn. 1 vụ 1 chiếc Ranger quất nát đít 1 em Accent. Gần đó liên tiếp có 2 vụ dồn toa, mỗi vụ 4,5 chiếc. Nên anh em chú ý khi chạy cao tốc, dù có ức chế thế nào cũng nên cố gắng giữ khoảng cách là làm chủ tốc độ!

P/S: Chống chỉ định: Lái mới - thời gian chạy < 1 năm - chưa cứng tay lái không nên đi Đại Ninh! :)
Lái Gia Bắc vui ha bác ha, không quá khó nhưng lái đã

• Like
Hạng D
14/11/10
3.027
4.457
113
HCM
Lái Gia Bắc vui ha bác ha, không quá khó nhưng lái đã
Hôm 30 em cũng đi và về bằng GIa Bắc, nói chung cung này tài xế sướng (cua đã tay, cảnh đẹp, gió mát, e chạy bỏ kính xuống cho tụi nhỏ nó hít khí trời đỡ say), hành khách đúng là hơi mệt :D

khúc gần tới DI Linh có chổ dừng chân nghỉ ngơi lí tưởng, vòng về em ghé vô nằm võng mát quá vừa đặt lưng xuống em khò ngay :D

Chuôi dạ hương ngọt lịm giá loanh quanh 10K/kí

P/S : mấy bác đừng vô chửi sao em đậu ngay khúc cua nha :D

• Haha
Hạng B1
29/3/23
62
112
33
45
Lễ rồi em cũng theo lời khuyên mấy anh đi ĐL theo ql20 do xp trễ tầm 16h. Chuyến về ban ngày nên em đi lại ql28b vì đọc còm nghe bảo đường đã được dặm vá, thực tế trãi nghiệm nếu chọn lại thì em đi ql28 cho lành, 28b hư xe hết ;)
Chẳng biết bạn chạy sao chứ bữa mình đi thấy sedan chạy ầm ầm. Xe mình gầm cao hơn chút do là MPV nhưng chạy chậm nên thấy ổn (40-50km/h), vẫn thoải mái lách qua những chỗ xấu, lồi lõm. Còn chạy nhanh thì... nhất là mấy xe dùng lốp mỏng thì chắc khó chịu thật

• Like
Hạng B2
20/7/20
285
1.236
93
46
P/S : mấy bác đừng vô chửi sao em đậu ngay khúc cua nha :D
Lúc về Gia Bắc có 1 toán 3,4 xe dừng nghỉ dọc đường, chiếm 1/2 làn đường luôn mới ác. Em phải tránh qua làn đối diện. Định dừng lại chửi mà thấy quân họ đông quá nên thôi! ha ha!
Em liếc qua thì thấy đoàn này đa số đi Phò đời cũ, chắc lắc quá mấy nóc nhà các ảnh ói, phải dừng khẩn cấp nên thông cảm cho mấy ảnh! :)

• Love
Reactions: zorojp