Hạng B1
27/10/20
55
72
18
"Không bắt buộc phải bật" là do quy định của Luật ? hay do bạn tự suy luận? Nếu do quy định of luật thì nhờ bạn trích dẫn giúp.
Bạn có chắc là CSGT cũng không phạt? Nếu phạt thì bạn sẽ tranh cãi thế nào?
Không bắt buộc có nghĩa là luật không quy định. Khác với rẽ trái, rẽ phải thì luật có quy định phải bật đèn tín hiệu. Nhưng vào vòng xuyến thì luật không có quy định, nên CSGT không có cơ sở để xử phạt.

Bạn có thể tham khảo thông tin ở đây (những trang này là trang tư vấn luật, mình hy vọng là tư vấn đúng)

Mình lập lại câu hỏi là "...theo hướng đi thẳng..." như hình.

Tình huống là đi hướng đi thẳng, tại sao khuyến cáo là bật xi nhan trái? Ai khuyến cáo? Khuyến cáo này đúng không?

Mình không hỏi về nhường. Nhắc lại tình huống là xe vẫn đi theo hướng đi thẳng, vậy tại sao phải xi nhan bên phải?

Hiện tại, mình không thấy được cái hình bạn gởi (do load không lên), nhưng mình đoán ý của bạn là vòng xuyến ở ngã tư, nên có hướng đi thẳng. Nhưng vòng xuyến thì không phải chỉ dành cho ngã tư, có thể là ngã năm, ngã sáu, ngã bảy.... cho nên không ai nói đi thẳng qua vòng xuyến cả. Nếu bạn dùng các phần mềm dẫn đường, cũng không ai hướng dẫn bạn đi thẳng qua vòng xuyến cả. Mà sẽ nói đi vào vòng xuyến, và đi ra khỏi vòng xuyến ở lối thoát thứ 1 (hoặc 2, 3....).

Vì vậy, cho dù bạn muốn "đi thẳng" qua vòng xuyến, thì bạn cũng phải đi vào vòng xuyến trước, rồi sau đó đi ra khỏi vòng xuyến, thì mới có thể đi thẳng qua vòng xuyến được, đúng không? Thì vẫn quy tắc đó, vào trái - ra phải.

Hy vọng bạn hiểu được...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Không bắt buộc có nghĩa là luật không quy định. Khác với rẽ trái, rẽ phải thì luật có quy định phải bật đèn tín hiệu. Nhưng vào vòng xuyến thì luật không có quy định, nên CSGT không có cơ sở để xử phạt.
Thì rõ ràng là Luật có quy định khi chuyển hướng phải có tín hiệu báo hướng rẽ,
Vào hay ra vòng xuyến có phải là chuyển hướng hay không?
Giả sử CSGT bắt lỗi bạn không xi nhan khi chuyển hướng thì có đúng không?

Điều 15. Chuyển hướng xe
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
Bạn có thể tham khảo thông tin ở đây (những trang này là trang tư vấn luật, mình hy vọng là tư vấn đúng)

Mấy trang này mình xem lâu rồi, tuy nhiên mình vẫn chưa đồng ý với giải thích như vậy nên mới cần làm rõ hơn .
Hiện tại, mình không thấy được cái hình bạn gởi (do load không lên), nhưng mình đoán ý của bạn là vòng xuyến ở ngã tư, nên có hướng đi thẳng. Nhưng vòng xuyến thì không phải chỉ dành cho ngã tư, có thể là ngã năm, ngã sáu, ngã bảy.... cho nên không ai nói đi thẳng qua vòng xuyến cả. Nếu bạn dùng các phần mềm dẫn đường, cũng không ai hướng dẫn bạn đi thẳng qua vòng xuyến cả. Mà sẽ nói đi vào vòng xuyến, và đi ra khỏi vòng xuyến ở lối thoát thứ 1 (hoặc 2, 3....).

Vì vậy, cho dù bạn muốn "đi thẳng" qua vòng xuyến, thì bạn cũng phải đi vào vòng xuyến trước, rồi sau đó đi ra khỏi vòng xuyến, thì mới có thể đi thẳng qua vòng xuyến được, đúng không? Thì vẫn quy tắc đó, vào trái - ra phải.
Bạn hiểu đúng ý rồi đấy, là hướng đi thẳng chứ không phải đi đường thẳng, tương tự như bạn di chuyển trên đường cong nhưng không rẽ đi đâu (không chuyển hướng) thì cũng xem như đang đi theo hướng đi thẳng không cần phải xi nhan.
Vậy "vào trái" có đúng với tình huống hướng đi thẳng này hay không?
Hy vọng bạn hiểu được...
Cũng muốn tranh luận cho mọi người rõ hơn thôi, chứ hiểu thì mỗi người đang hiểu một cách..

Hạng B1
27/10/20
55
72
18
Vẫn chưa rõ tại sao cần xi nhan như vậy?
Vòng xuyến đi theo lề trái mà, vì vào thì phải vào hướng bên trái xe mình, nên bật đèn trái.
Còn đi ra, thì bạn đi ra theo hướng bên phải xe mình, thì bật đèn phải.

Hạng D
6/3/08
3.923
7.740
113
Sàigòn
UK Highway Code (đã đổi trái - phải cho phù hợp)

186. Tín hiệu và vị trí.

1. Khi muốn ra lối ra đầu tiên bên phải, trừ khi các biển báo hoặc vạch chỉ dẫn khác
- signal phải và tiếp cận ở làn đường bên phải.
- đi bên phải của bùng binh và tiếp tục signal phải để rời đi.

2. Khi muốn lối ra bên trái hoặc đi vòng tròn (quay đầu), trừ khi có biển báo hoặc vạch chỉ dẫn khác
- signal trái và di chuyển dần qua làn bên trái
- đi bên trái trên bùng binh cho đến khi bạn cần chuyển làn để thoát khỏi bùng binh
- signal phải sau khi bạn đã đi qua lối ra trước lối ra bạn muốn.

3. Khi muốn ra bất kỳ lối ra ở giữa nào (khác 1 và 2), trừ khi các biển báo hoặc ký hiệu chỉ dẫn khác
- chọn làn đường thích hợp khi tiếp cận bùng binh
- thông thường bạn không cần phải signal khi tiếp cận
- ở trong làn đường này cho đến khi bạn cần chuyển hướng để thoát khỏi bùng binh
- signal phải sau khi bạn đã đi qua lối ra trước lối ra bạn muốn.

• Like
Reactions: nta139
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Vòng xuyến đi theo lề trái mà, vì vào thì phải vào hướng bên trái xe mình, nên bật đèn trái.
Còn đi ra, thì bạn đi ra theo hướng bên phải xe mình, thì bật đèn phải.
Mình ví dụ không phải vòng xuyến, bạn đi trên đường có đoạn đường cong sang trái tương tự như vòng xuyến, vậy có phải xi nhan trái không?
Tại sao đi vào vòng xuyến phải (hoặc cần) xi nhan trái?

Hạng B1
27/10/20
55
72
18
Mình ví dụ không phải vòng xuyến, bạn đi trên đường có đoạn đường cong sang trái tương tự như vòng xuyến, vậy có phải xi nhan trái không?
Tại sao đi vào vòng xuyến phải (hoặc cần) xi nhan trái?
Tại vì khi đi vào vòng xuyến, bạn có thể bị xung đột với xe đang di chuyển trong vòng xuyến, nên mới phải bật đèn báo. Khi đi ra, bạn sẽ bị xung đột với xe muốn đi vào, nên cũng phải bật đèn báo.

Còn đi trên đường cong thì không cần bật đèn báo, vì là đường cong, nhưng làn đường bạn đi nó cong theo và bạn vẫn giữ đúng làn đường thì không xung đột với ai cả, nên không cần phải bật đèn báo.

• Like
Reactions: diluantran
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Tại vì khi đi vào vòng xuyến, bạn có thể bị xung đột với xe đang di chuyển trong vòng xuyến, nên mới phải bật đèn báo. Khi đi ra, bạn sẽ bị xung đột với xe muốn đi vào, nên cũng phải bật đèn báo.

Còn đi trên đường cong thì không cần bật đèn báo, vì là đường cong, nhưng làn đường bạn đi nó cong theo và bạn vẫn giữ đúng làn đường thì không xung đột với ai cả, nên không cần phải bật đèn báo.
Chưa đồng ý lắm với lập luận này của bạn, đây có thể là quy định phải nhường đường khi vào vòng xuyến.
Luật không hề có quy định nào phải xi nhan khi nhường đường khi vào vòng xuyến (gặp xung đột).
Giả sử không có xe nào trong vòng xuyến khi vào hoặc không có xe nào đang đi vào vòng xuyến khi ra (không có xung đột) thì có phải xi nhan không?

Hạng B1
27/10/20
55
72
18
Giả sử không có xe nào trong vòng xuyến khi vào hoặc không có xe nào đang đi vào vòng xuyến khi ra (không có xung đột) thì có phải xi nhan không?
Thì mình đã nói là luật không có quy định, nhưng nó như là một quy ước chung để an toàn và tiện khi tham gia giao thông mà. Bạn không bật xi nhan vẫn được, nhưng nên bật để an toàn cho bạn và người khác thôi.

• Like
Reactions: nta139 and Osin