Tư Vấn Đầu Tư Tranh chấp giấy cọc

Hạng B2
24/2/16
158
198
48
39
Mấy bác cho hỏi, giờ mình ko biết sao.

Mình là bên mua, có ký thoả thuận cọc với bên bán là bán buông sổ, nhưng mình có ghi thêm trong giấy cọc là bên bán phải cung cấp thêm:

• Biên lai thuế đất 2020.
  • Xác nhận tranh chấp
  • Trích lục bản vẽ địa chính

Nhưng giờ, mình mới phát hiện là đất của bên bán thuộc hộ nghèo, muốn sang tên cho bên mua thì bên bán phải đóng 50% thuế đất, trước bạ.

Hiện giờ vẫn chưa ra công chứng, nhưng mình có nói với bên bán là phải đóng thuế 50% đó xong rùi ra công chứng.

Bên bán giờ lấy cớ nói đã ký buông sổ rùi, nên cứ theo đó mà làm.

Còn mình nói thuế đó của người bán chứ đâu phải người mua, và trong giấy cọc có ghi rõ là phải cung cấp biên lai hết nợ thuế mới ra công chứng.

Giờ bên bán không chịu, cứ nói ngang theo kiểu chợ búa.

Vậy nhờ các bán tư vấn giúp phải làm sao bây giờ các bác

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
50% thuế đất là tiền chuyển mục đích hả bác ? chủ nhà được thiếu khi sang nhượng phải đóng phải kg ?
Tính ra bao nhiêu tiền vậy bác ?

Hạng B2
27/3/09
357
327
63
Chắc cà đau
Trong giấy cọc ghi phải có biên lai hết nợ thuế do bên bán cung cấp thì họ phải đóng tiền thuế đất họ nợ còn bác phải đóng thuế trước bạ sang tên sổ qua bác. Giờ họ chơi chiêu nói ngang vậy thì căn cứ trên giấy cọc bắt họ bồi thường tiền cọc nếu họ không chịu đóng thuế vì nguyên nhân không tiến hành thủ tục mua bán được do lỗi của họ.

Hạng D
26/1/11
1.159
1.212
113
Nhưng giờ, mình mới phát hiện là đất của bên bán thuộc hộ nghèo,

Giờ bên bán không chịu, cứ nói ngang theo kiểu chợ búa
dòng này là đủ hiểu trình độ rồi, bác cũng tự hiểu phải làm gì rồi. 50% kia mà mình lo được thì lo cho người ta lun đi để được việc của mình

Hạng D
28/10/19
1.227
4.190
113
Sao bác bibibin lại nói thế. Chủ thớt bị thiệt do bên bán cơ mà, hổng lẽ chủ đất thế chấp nợ ngân hàng cũng bắt bên mua trả thay. Em không rõ cách xử lý, thực tế công an địa phương có giải quyết/ hòa giải thì cũng xử bên bán lỗi, vì các vấn đề nợ thuế mà bên bán không nói trước hoặc quy định bên mua chịu thì không lỗi là gì.
Em chỉ đưa ý kiến nếu không thể làm gì được mà bác chủ muốn mua, không mất cọc, thì lúc công chứng xong bác phải trả đủ tiền nhưng sẽ không trả, yêu cầu chủ nhà giải quyết việc nợ thuế để còn sang tên. Lúc này phiền hà rơi vào chủ đất, họ muốn hủy công chứng phải thỏa thuận với bác hoặc kiện ra tòa. Do ngay từ đầu là họ sai nên có kiện họ vẫn sai.

Hạng B2
24/2/16
158
198
48
39
dòng này là đủ hiểu trình độ rồi, bác cũng tự hiểu phải làm gì rồi. 50% kia mà mình lo được thì lo cho người ta lun đi để được việc của mình
Chắc bác không biết giá trị miếng đất rùi, đất ờ Mộc Hóa - Long An, mình không có tiền, mới phải mò xuống đây mua, giá mua chỉ 300 triệu, nhưng đóng 50% theo giá đất nhà nước là 50 triệu, việc có 50 triệu đóng là bất khả thi, vì 300 triệu là mình phải chạy dữ lắm mới có.

Vấn đề mình muốn nói không phải vì lý do hộ nghèo mà phải nương, vì cà bên bán, bên mua đều không có tiền, vấn đề mình muốn nói, là cách xử lý tốt nhất là như thế nào thôi, vì thực tế, là giấy cọc mình đúng, tiền thuế đó là của người bán nợ nhà nước, mà bản thân người bán họ cũng không biết. Mình cũng không vì thế mà mún bắt chẹt họ phải chịu, nhưng mình cũng không thể chịu được vì mình không có khả năng, và mình cũng không mún vì chuyện đó mà bắt họ đền cọc do không cung cấp được các giấy tờ cần thiết. Nếu có lựa chọn cuối cùng, mình có thể cho họ trả lại cọc thôi, nhưng ở đây, họ lại có cách hành xử không hay, cứ ngang như cua thôi.

Vậy mình mới đang khó xử, nên cần nhờ các bác tư vấn giúp

Hạng B2
24/2/16
158
198
48
39
50% thuế đất là tiền chuyển mục đích hả bác ? chủ nhà được thiếu khi sang nhượng phải đóng phải kg ?
Tính ra bao nhiêu tiền vậy bác ?
đúng đó bác, đất này hồi xưa là do nhà nước cấp cho hộ nghèo, theo quy định muốn sang nhượng, thì phải đóng 50% tiền sử dụng đất.

Lô mình mua là 5x16 = 80m2,
Hồi tháng 3/2019, giá đất nhà nước có 200k/m2, tính ra thuế 50% có 8 triệu
Nhưng tháng 4/2019, tăng giá lên 330k/m2, tính ra thuế là 13 triệu 2
Nhưng tháng 1/2020, giá đất tăng lên 1200k/m2, tính ra thuế là 48 triệu, giá này thực sự tăng shock không ai lường được

Hạng D
24/2/08
3.609
1.011
143
0989.21.22.50
yeuxehoi.com.vn
đúng đó bác, đất này hồi xưa là do nhà nước cấp cho hộ nghèo, theo quy định muốn sang nhượng, thì phải đóng 50% tiền sử dụng đất.

Nhưng tháng 1/2020, giá đất tăng lên 1200k/m2, tính ra thuế là 48 triệu, giá này thực sự tăng shock không ai lường được
Em cầu cho tăng nữa , tính thuế thì chơi tính giá bèo, dân đòi bồi thường thì chơi giá thị trường, bố ông nhà nước nào đền bù nổi, bởi vậy giờ mới tăng thuế lên đã bù lại chút, mà vẫn thua xa giá thị trường.....Bởi cứ công trình hạ tầng nào làm , là chậm trễ ko bao giờ đúng hẹn, chủ yếu dân cứ đền bù phải cao

• Love
Reactions: 118 Âm Binh
Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113

Tôi nhớ là nhà nước cho thiếu thuế trong vòng 5 năm kg tăng giá mà ta ?

• Love
Hạng B2
24/2/16
158
198
48
39
Tôi nhớ là nhà nước cho thiếu thuế trong vòng 5 năm kg tăng giá mà ta ?
Tính thuế theo giá đất tại thời điểm chuyển nhượng bác ah.

Vậy mới khổ cho cả 2 bên nè bác.
Tranh chấp giấy cọc
Nếu người bán họ biết việc này, thì lúc giá

• Love