Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
không biết các bác có con nhỏ khi lên xe chúng nó có chịu thắt dây an toàn không? chứ 2 đứa của mình (6 và 8 tuổi) thì tùy hứng quá. Cũng giáo dục, dụ dỗ, hù dọa các kiểu mà vẫn hứng thì thắt không thì bỏ ra à
Con em mà không leo lên ghế chuyên dụng cho trẻ em thắt dây đàng hoàng em nói em không lái xe đi đâu hết.
Nhưng bé của em được tập từ nhỏ nên rất hiếm khi quấy quá, thỉnh thoảng nổi cơn thì mới càu nhàu thôi :)

• Like
Reactions: no_need_1 and He He
Hạng C
10/1/17
541
21.125
93
Hix, nhíc nhà em tầm lớp 3 là ngồi ghế phụ trên rồi
Được cái lên xe luôn cài seatbell

Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.560
11.763
113
HCM
không biết các bác có con nhỏ khi lên xe chúng nó có chịu thắt dây an toàn không? chứ 2 đứa của mình (6 và 8 tuổi) thì tùy hứng quá. Cũng giáo dục, dụ dỗ, hù dọa các kiểu mà vẫn hứng thì thắt không thì bỏ ra à
Em 1 đứa, mua ghế cho con ngồi, mẹ ngồi sau thấy con ngủ là sợ mỏi cổ ôm ra. Giờ con lớn con nhỏ ngồi sau như đi cafe vậy, đứa đứng đứa ngồi, không dây, không ghế. Thiết nghĩ nhiều người chỉ phù hợp với xe trâu xe bò, chứ lên xe hơi nguy hỉm quá.
Ghế trẻ em là phải tập cho bé ngay từ nhỏ, chỉ vài lần để bé không ngồi ghế trẻ em là các lần sau bé sẽ không muốn ngồi.

Con bé lớn nhà em thì nghe lời còn nhóc nhỏ 5 tuổi không chịu. Nó lý luận ko có đèn báo seatbelt như trên máy bay nên ko cài thắt. Sau khi bị la cũng chịu cài và 5p sau thì lại bỏ ra với ly do nóng quá.
Ngoài ra thì tất cả mọi người khác đều phải cài seatbelt.
Thân nhiệt trẻ em cao hơn nên ngồi ghế khi đi xe hay bị nóng lưng gây khó chịu và làm bé không thích ngồi ghế trẻ em nữa, cha mẹ phải chỉnh điều hòa và gió mát hơn 1 xíu ở hàng ghế sau.
Người lớn lên xe thì mấy ai đụng tới dây an toàn, nói gì tới trẻ em. Còn ghế cho trẻ em ngồi nhìn như nước ngoài thì xe hạng A B ở VN đâu có ISOFIX để gắn. Nên có con nhỏ thì dắt theo vợ trông cho rồi.
Ghế trẻ em có 2 loại cố định. Cố định theo chuẩn ISOFIX hoặc bằng dây an toàn nhé bác. Xe không có ISOFIX thì dùng dây an toàn.

Video minh họa

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
Hix, nhíc nhà em tầm lớp 3 là ngồi ghế phụ trên rồi
Được cái lên xe luôn cài seatbell
Dây an toàn được thiết kế cho người lớn thôi bác, thắt dây cho trẻ nhỏ thì tới lúc xui đụng chuyện thì dây nó không hoạt động được như thiết kế, nguy hiểm lắm. Lí do là trẻ nhỏ nhẹ kg và thấp hơn người lớn rất nhiều.

Trẻ nhỏ cỡ lớp 3 thì vẫn phải ngồi ghế chuyên dụng bác à

• Like
Reactions: PVM.pro
Hạng B2
25/8/18
166
208
43
38
Thay vì tiết kiệm mua ghế oto chỉ 3-4 triệu, các bác chịu đầu tư tí mua loại xịn để cho bé ngồi (xịn thì sẽ êm ái và chỉnh đuoc nhiều tư thế khi bé ngồi chơi hoặc ngủ). Vì 1 ghế oto xịn thì bé dùng đuoc đến khoảng 10 tuổi rồi. Mình mua về chưa vội lắp lên xe mà đem lên phòng cho bé ngồi trên ghế chơi để làm quen khoảng 1 tuần. Sau đó, cứ mỗi lần đi đâu xa gần lên xe là để bé lên ghế cứ tự chơi vui vẻ ( đến bjo lên xe mà ẵm là chỉ đi đuoc một đoạn rồi quấy khóc, phải để lên ghế ngồi mới thích). Vừa an toàn cho con và niềm vui cho bé.

Hạng B2
25/8/18
166
208
43
38
Dây an toàn được thiết kế cho người lớn thôi bác, thắt dây cho trẻ nhỏ thì tới lúc xui đụng chuyện thì dây nó không hoạt động được như thiết kế, nguy hiểm lắm. Lí do là trẻ nhỏ nhẹ kg và thấp hơn người lớn rất nhiều.

Trẻ nhỏ cỡ lớp 3 thì vẫn phải ngồi ghế chuyên dụng bác à
Thêm ý: bé mới lớp 3 thì e là cân nặng và chiều cao ko hợp để ngồi ghế phụ dù có sitbelt. Vì khi có tình huống thì dây đai ko hoạt động tốt và chiều cao bé ko đạt thì dây sẽ siết cổ đấy. Nguy hiểm lắm phải ngồi ghế oto chuyên dụng cho trẻ thôi.

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Nhà em 2 đứa 1 đứa 7 tuổi ngồi booster, 1 đứa 4 tuổi ngồi ghế graco mua từ lúc nó mới sinh ....
Đi xa ngồi ghế trẻ em, đứa nhỏ ngủ tít mít, mẹ nó cũng thoải mái, không nhảy nhót. Xưa lần đầu đi phan thiết không có ghế, mẹ nó bế đứa lớn cả đoạn đường là em thấy oải rồi (7 tháng tuổi)
Lâu lâu đứa bé dở chứng không chịu ngồi nữa thì em tấp vô lề bảo ko ngồi ba không đi hoặc không ngồi cho vào cốp xe ... là ngồi yên ngay

• Like
Reactions: PVM.pro