Hạng B1
5/9/16
60
26
18
39
Em hay chạy trong phố đưa đón con đi học, em cảm nhận là bình thường, không có gì bất tiện cả, ghế ngồi cao, thoải mái, tầm nhìn quan sát tốt, lội nước và lao ổ gà tốt, tiết kiệm dầu trong phố khoảng 8.5l, nhún êm nhưng máy không êm lắm, chỉ có de xe là hơi vất vả chút vào thời gian đầu vì xe dài ~5.3m và camera de không nhìn thấy 2 góc đuôi xe.
(Nhưng tại vì em có nhu cầu chở hàng phía sau nên nó rất tiện dụng, chứ nếu bác ít chở hàng thì nó hơi cồng kềnh đấy ạ :)
Mình khoái là cái chỗ ngồi cao và lội nước tốt đấy bác ah, sedan thì lại ko được như vậy, thêm việc không sợ bị xe máy tạt đầu va quẹt nữa:3dcuoi:

Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Em đang chuẩn bị lấy bằng lái, ban đầu tính lấy sedan, để đưa rước vợ con đi lại hàng ngày trong phố HCM và đi chơi xa, về quê, nhưng lại thấy Triton cũng bằng giá ( vì thuế phí thấp hơn) mà lại máy mạnh, an toàn và đi chơi xa thì lại tốt hơn.
Hồi đang học lái xe, em cũng tính mua Ford Ranger 4x4. Nhưng sau khi có bằng, em quên ngay.

Mình dùng xe gia đình, đi làm, đưa đón con hằng ngày, thì nên mua xe cá nhân dạng Sedan, Hatchback ... xe gầm thấp sẽ êm ái, đầm chắc hơn. Đi gia đình cũng sẽ sạch sẽ, gọn gàn hơn.

Nếu bác thường xuyên đi chơi xa, chạy đường trường, thì có thể đi SUV, CUV ... gầm cao, máy khỏe. Và có nhiều trang bị cần thiết cho đi xa.

Nếu bác là đại gia, nhà đã có BMW, Mec ... nhưng vẫn khoái cảm giác "bụi đời", lâu lâu chạy ra đường biểu diễn cho thiên hạ xem, thì Pickup là một lựa chọn tốt. Còn không, chỉ nên dùng Pickup cho công việc như đi công trường, chở hàng gọn nhẹ ... và quan trọng là niên hạn sử dụng của Pickup (hiện tại) chỉ có 25 năm. Tức là sau 1 thời gian, nếu bác nhận ra mình "sai lầm", thì bán lỗ thấy bà luôn!

Hạng B1
5/9/16
60
26
18
39
Hồi đang học lái xe, em cũng tính mua Ford Ranger 4x4. Nhưng sau khi có bằng, em quên ngay.

Mình dùng xe gia đình, đi làm, đưa đón con hằng ngày, thì nên mua xe cá nhân dạng Sedan, Hatchback ... xe gầm thấp sẽ êm ái, đầm chắc hơn. Đi gia đình cũng sẽ sạch sẽ, gọn gàn hơn.

Nếu bác thường xuyên đi chơi xa, chạy đường trường, thì có thể đi SUV, CUV ... gầm cao, máy khỏe. Và có nhiều trang bị cần thiết cho đi xa.

Nếu bác là đại gia, nhà đã có BMW, Mec ... nhưng vẫn khoái cảm giác "bụi đời", lâu lâu chạy ra đường biểu diễn cho thiên hạ xem, thì Pickup là một lựa chọn tốt. Còn không, chỉ nên dùng Pickup cho công việc như đi công trường, chở hàng gọn nhẹ ... và quan trọng là niên hạn sử dụng của Pickup (hiện tại) chỉ có 25 năm. Tức là sau 1 thời gian, nếu bác nhận ra mình "sai lầm", thì bán lỗ thấy bà luôn!
Cám ơn bác đã nhiệt tình tư vấn.

Thực sư là khi học lái xe, là em đã ko thix đi gầm thấp rồi bác ah, thix gầm cao mà xe SUV, CUV thì giá lại quá chát, mà xu hướng ai đi gầm thấp rồi 1 thời gian lại muốn chuyển lên gầm cao ( em cũng chưa hiểu tại sao ko đổi gầm thấp mà hạng C,D v.v.., chắc vì lý do nào đó).
Tính ra nếu đi chơi xa, thì con Triton nó không kém 1 chiếc SUV,CUV nhiều về tính năng mà chỉ cái tội ngồi ko thoải mái và không đẹp như suv

Hạng F
16/2/08
6.260
31.985
113
Triton rẻ hơn, và hàng ghế sau rộng hơn, ngồi thoải mái nhất phân khúc. với lại xoay trở dễ hơn nữa bác ah
Bác đã lái thử Na EL và ngồi vào ghế sau để so sánh với Triton chưa hay là nghe sale Mit nói vậy. Về khoản ghế sau thì e tin rằng Triton kg hơn Na dù có cái J Line nhìn quái dị, xoay trở thì con xe nào dài hơn 5m thì trong phố đều vất vả.​

Hạng B2
30/11/14
115
92
28
42
SG bây giờ chổ nào cũng ngập, xe đông . Crossover là hợp lý nhất. Theo e nghĩ là vậy.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Cũng hơi bực là cái nắp capo nó không có tấm cách âm như những xe khác. Có đáng nhiêu tiền đâu?
P/S: Bác truong195 làm ơn cho hỏi cái cách âm capo & vè trước nên làm ờ đâu & bao nhiêu tiền. Cảm ơn bác.
capo cách âm cách nhiệt khoảng 7 900k, còn cách âm vè thì ít người làm, chắc phần đó khoảng 1.5tr đến 2 tr.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
SG bây giờ chổ nào cũng ngập, xe đông . Crossover là hợp lý nhất. Theo e nghĩ là vậy.
mổi người đều có ý kiến khác nhau để chọn chiếc xe của mình. Như bác chủ thì tính năng nhiều và giá vừa phải.
Còn Att, Mirage thì cs thể kiếm thêm bằng Grab chẳn hạn, mà giá hai xe này cũng gần nhau.

Hạng C
3/5/10
687
4.201
93
capo cách âm cách nhiệt khoảng 7 900k, còn cách âm vè thì ít người làm, chắc phần đó khoảng 1.5tr đến 2 tr.
Thks bác. Ngoài Dân Sinh có bán tấm cách nhiệt chống cháy đã ≈ 300k/m2, lắp vào thì an toàn nhưng em sợ xấu. Không biết cái tiệm làm có ổn không, chứ hoặc là không chống cháy, hoặc là bằng bông thủy tinh là tiêu! Bởi em chưa thấy (hay chưa biết) có tiêu chuẩn nào về vấn đề này.

Hạng C
3/5/10
687
4.201
93
Mình khoái là cái chỗ ngồi cao và lội nước tốt đấy bác ah, sedan thì lại ko được như vậy, thêm việc không sợ bị xe máy tạt đầu va quẹt nữa:3dcuoi:
Nhưng nó phang vào đít! Em mới bị!

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Thks bác. Ngoài Dân Sinh có bán tấm cách nhiệt chống cháy đã ≈ 300k/m2, lắp vào thì an toàn nhưng em sợ xấu. Không biết cái tiệm làm có ổn không, chứ hoặc là không chống cháy, hoặc là bằng bông thủy tinh là tiêu! Bởi em chưa thấy (hay chưa biết) có tiêu chuẩn nào về vấn đề này.
bác đến xem vật liệu trước, cách âm thường có nguồn gốc là Hắc ín, đã có loại không cháy.
Còn nếu bác tự làm hay mua vật liệu cho gara làm thì đến khu Tô Hiến Thành. Có bác chỉ nơi đây bán nhiều loại độc mà nơi khác chưa có.

Attachments