Pro
Super Moderators
11/8/08
1.182
2.002
113
Mặc dù là thành viên xa nhất của Cộng đồng xe Xanh Toyota đến từ Hà Nội nhưng chị Cẩm Huyền là một trong những thành viên đầu tiên đăng ký tham gia Hành trình xanh Toyota khi thông tin của chương trình được công bố.

Chị Cẩm Huyền là thành viên tích cực tham gia các hoạt động Offline của Cộng đồng xe Xanh Toyota. Sau hơn 10 năm cầm lái và trải qua rất nhiều dòng xe, chị Huyền đang chọn “dừng chân” với Toyota Corolla Cross V. Tuy nhiên, chị Huyền từ lâu đã dự định sẽ chuyển qua sử dụng một dòng xe Hybrid của Toyota, có thể là Toyota Corolla Cross HV hoặc Corolla Altis HV.

Sau gần 2 ngày đồng hành với các anh chị em sử dụng xe, không chỉ cá nhân chị Cẩm Huyền mà cả gia đình chị đã có những trải nghiệm hết sức thú vị, có thêm cơ sở để chị Huyền nhanh chóng đưa ra quyết định mua xe Toyota Hybrid trong tương lai.

PV: Chào chị Huyền, chị có thể chia sẻ lý do nào thuyết phục mình chọn xe Toyota Corolla Cross?

Chị Huyền:
Thực sự trước đây mình chưa từng nghĩ sẽ mua Toyota, vì mình là con gái, mình yêu thích những dòng xe thiết kế đẹp và nhiều trang bị hấp dẫn. Tuy nhiên, sau khi nghe lời người bạn và đến showroom để tham khảo, mình khá là bất ngờ với bề ngoài của chiếc Toyota Corolla Cross. Mình không nghĩ Toyota đã thay đổi nhiều đến như thế. Chính điều này đã thuyết phục mình lái thử và có nhiều ấn tượng với những trải nghiệm trên dòng xe này.

Ấn tượng nhất của Toyota Corolla Cross là cài phanh tay bằng chân thay vì thao tác kéo tay thông thường. Tính năng này cũng khá hay, việc sử dụng cũng rất đơn giản, mình chỉ cần nhấn bàn đạp 1 lần để gài phanh và đạp 1 lần nữa để bỏ phanh, không phải giật lên giật xuống như kiểu phanh tay truyền thống. Với phái nữ như mình, tính năng này rất tiện dụng và không tốn nhiều sức. Ngoài ra, không gian giữa hai ghế trước cũng thoải mái hơn hẳn.

PV: Trước đây chị đã từng tham gia chương trình Caravan như “Hành trình xanh Toyota” vừa qua chưa?

Chị Huyền:
Đây là lần đầu tiên và mình rất thích. Khi tham gia chương trình Caravan “Hành trình xanh Toyota”, thực sự mình rất mong đợi. Đặc biệt chuyến đi còn là một món quà nhân dịp sinh nhật của con trai mình nữa. Cậu bé cũng rất thích xe và dành rất nhiều thời gian để nghiên cứu trước chuyến đi. Tối nào bé cũng xem rất nhiều video đánh giá về xe Toyota hybrid, rồi còn gửi cho mẹ những đường link nghiên cứu đấy. Bạn ấy bảo đây là tất cả những gì cần phải biết về xe hybrid, mẹ đọc đi để nếu Ban tổ chức (BTC) đặt ra những câu hỏi thì mình có thể trả lời để dành phần thưởng. Lúc đó tự dưng cậu bé cũng làm cho mình rất là háo hức về chuyến đi này.

Thực sự khi mình đi hành trình thì mình phải cám ơn Cộng đồng xe Xanh Toyota và Otosaigon, các bạn đã phối hợp tổ chức rất tốt. Mình đánh giá rất cao khi thông tin được các bạn cập nhật liên tục, để mọi người không bị trôi đi, từ lúc đăng ký, lúc công bố chi tiết chương trình cho đến khâu chuẩn bị hành trang… Tất cả làm mọi người rất là háo hức. Nó không giống như những chuyến đi du lịch bình thường. Mọi thứ đều được chuẩn bị rất là chuyên nghiệp.

PV: Cám ơn chị. Với rất nhiều hoạt động trong 2 ngày vừa qua của Hành trình Xanh Toyota thì hoạt động nào khiến chị thích nhất?

Chị Huyền: Từ hôm qua đến hôm nay, mình ấn tượng nhất là cảm giác được tham gia vào một đội hình, được tương tác với các xe. BTC chuẩn bị kịch bản rất rõ ràng và mọi người tuân thủ rất nghiêm túc để đảm bảo một hành trình tuyệt vời nhất. Điều ấn tượng thứ hai là hoạt động chia sẻ giữa các thành viên về các vấn đề kỹ thuật. Ví dụ như chia sẻ của các thành viên về việc dừng đèn đỏ lâu thì cần số nên chuyển về P thay vì N. Trước đây, mình thường dùng chế độ N nhưng với xe hybrid thì không nên như vậy. Không phải ai nói mình cũng tin nhưng khi nghe các thành viên sử dụng xe thực sự chia sẻ thì mình thấy rất thuyết phục và hợp lý.

Đến Gala Dinner vào buổi tối, màn đố vui về xe Toyota hybrid khiến mình phải WOW thêm 1 lần nữa. Có nhiều kiến thức kỹ thuật về xe Hybrid thực sự mình chưa từng nghe qua, và cũng chưa có ai giải thích để mình hiểu kỹ hơn. Và với những người đi xe lâu năm nhưng lại a-ma-tơ về kỹ thuật như mình thì những kiến thức đó rất là quý giá.

Một hoạt động nữa mà Hành trình xanh Toyota mang đến cho mình đó là nhận thức về một lối sống xanh thực sự mà sử dụng xe Hybrid cũng là một phần trong số đó. Các bạn đã lồng ghép các hoạt động team building, hay là hoạt động nhặt rác trong Caravan lần này. Nó tạo thành một thói quen mới, sau này khi đi chơi ở bãi biển thì mình nên mang theo một cái túi trống để khi có rác là dọn dẹp, giúp bãi biển thêm sạch đẹp. Như cậu con trai của mình có chia sẻ: “con nghĩ là sau này mình không nên sử dụng xe xăng nữa.” Chỉ một câu nói như thế thì mình nghĩ các hoạt động vừa qua đã rất bổ ích, cho bé một ý thức về bảo vệ môi trường, một lối sống xanh.

PV: Như chị em mình cũng đang ở một nơi rất là xanh để có thể ngồi và chia sẻ, không ai thích một nơi đầy nắng và gió đúng không chị. Trong tương lai, nếu Otosaigon tiếp tục tổ chức những chương trình tương tự thì chị có tiếp tục dành thời gian tham gia với các thành viên không ạ?

Chị Huyền:
Chắc chắn là mình sẽ tham gia và giới thiệu nhiều bạn bè của mình tham gia Cộng đồng Xanh Toyota hơn nữa. Nhiều người bạn của chị cũng sử dụng xe Toyota nhưng chưa có cơ hội để biết đến những hội nhóm xe và cách tổ chức cũng bài bản như thế này.

Cộng đồng Xanh Toyota ở đây không chỉ là một câu lạc bộ sinh hoạt về người lái xe và giữa những người sử dụng xe Toyota Hybrid, mà các thành viên còn gặt hái được những giá trị và niềm vui. Ngoài ra, chúng ta còn được quen biết những người bạn, hiểu biết thêm về những ngành nghề, chưa kể còn có những hoạt động vì cộng đồng, vì xã hội rất tốt.

PV: Sau chương trình lần này, nếu như tiếp tục tham gia Hành trình xanh Toyota trong tương lai, chị mong muốn có những hoạt động như thế nào?

Chị Huyền: Thực ra từ tên gọi “Hành trình xanh” đã đem lại rất nhiều ý tưởng. Ví dụ chúng ta có thể tham gia hoạt động trồng cây, có thể các gia đình tiến hành trang trí không gian xanh tại một địa điểm nào đó, không cần phải đi những cung đường quá dài. Hoặc là mỗi một xe sẽ là một không gian xanh được trang trí bên trong hoặc bên ngoài, để phát huy sự sáng tạo của các em nhỏ trong gia đình.

Chúng ta cũng có thể thực hiện những công tác thiện nguyện, hành trình lên rừng thay vì xuống biển, đi câu cá, đi camping và nướng BBQ… Đây là cơ hội tụ họp mọi người, đặc biệt là những tay lái để chia sẻ những kinh nghiệm về kỹ thuật và các trải nghiệm sau vô lăng. Nhiều khi sau những hoạt động nhỏ như thế này, chúng ta sẽ có được những ý tưởng lớn, có thể có thêm những hành trình xa hơn nữa, mở rộng quy mô hoạt động cũng như thành viên trải dài trên mọi miền đất nước.

PV: Qua hành trình này, em mới được biết đến chị Huyền để có được những kiến thức mới hơn, những nhận định khác hơn, giúp chúng ta sẽ có được những hành trình mới xanh hơn.

Một lần nữa cám ơn chị Huyền rất nhiều đã chia sẻ những thông tin rất bổ ích với Otosaigon. Để kết thúc, chị Huyền có thể chia sẻ một lời nhắn nhủ nhỏ, gắn gọn để chúng ta có thể gắn kết mọi người ở trên cộng đồng lại với nhau?

Chị Huyền:
Nếu chúng ta cùng nghĩ về một cộng đồng xanh thì chúng ta có rất nhiều lý do để đến với nhau, để gặp nhau, quen biết nhau và cùng làm rất nhiều điều có ý nghĩa cho cuộc sống.

>>Xem thêm

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/2/20
4.489
7.414
113
37
tiết kiệm chưa biết được bao nhiêu, tới đúng 7 năm +1 ngày cục pin lăn đùng ra ngỏm củ tỏi là thấy thốn liền... :D
Em bị 1 lần cách đây 10 năm mua tivi lcd sam sung bảo hành 2 năm giá 5,3tr thì sau 2 năm 2 ngày nó cháy đèn hình báo hãng thay màn hình 4,8tr em bán ve chai luôn được 200k cho con ăn kem. Cay thật sự.

Hạng D
6/2/15
1.911
3.840
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Chính sách chưa có ưu đãi cho xe Hybrid. Giá mua ban đầu cao, thay PIN cao. Khó bán chạy. Đi nội thành nhiều chạy Hybrid ngon hơn xe thuần xăng.

• Like
Reactions: nta139
Hạng F
28/8/19
6.695
11.380
113
Palm Beach, Florida, US
Em bị 1 lần cách đây 10 năm mua tivi lcd sam sung bảo hành 2 năm giá 5,3tr thì sau 2 năm 2 ngày nó cháy đèn hình báo hãng thay màn hình 4,8tr em bán ve chai luôn được 200k cho con ăn kem. Cay thật sự.
Chuyện quá thường nên chả có gì bận tâm ngoài chuyện khâm phục khả năng tính toán vòng đời SF hãng Samsung!
Mà đó ko còn là cái gì gọi là cao siêu đâu.
Từ lâu, các relay cơ khí hay điện tử ( Transitor) đều có tuổi thọ dựa trên số lần đóng/mở mạch.
Hàng Điện Tử mà BH 2 năm là hàng tốt đấy!

Hạng D
24/2/20
4.489
7.414
113
37
Chuyện quá thường nên chả có gì bận tâm ngoài chuyện khâm phục khả năng tính toán vòng đời SF hãng Samsung!
Mà đó ko còn là cái gì gọi là cao siêu đâu.
Từ lâu, các relay cơ khí hay điện tử ( Transitor) đều có tuổi thọ dựa trên số lần đóng/mở mạch.
Hàng Điện Tử mà BH 2 năm là hàng tốt đấy!
Ko đâu bác tivi này em để ở phòng làm việc ngày xem chưa tới 1h, còn con sony ở nhà xài 7 năm nay đâu có sao đâu.