Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi trục trặc Sub

Hạng B2
7/7/05
140
1
18
RE: trục trặc Sub

bệnh này là bệnh của ampli xe tôi chả sub cũng bị,nghe riết rồi quen

Hạng B1
25/3/07
65
0
0

Có ai dùng chon Sub dưới ghế TOAD chưa nhỉ? So sánh con này với loại khác thì con nào hơn?

Hạng B2
23/2/06
295
2
36
Hà nội

Bác ra chỗ lắp bảo họ kiểm tra lại đi , theo tôi thì 99% họ bớt 1 dây của bác rồi ( dây này nối tín hiệu on/off từ đầu đĩa tới cục sub của bác). hoặc bác thử kiểm tra xem có đủ 3 dây: (+), GND, Rem và 2 dây tín hiệu ko . Nhiều khi thợ lười hay đấu tắt dây Rem với (+) nên gây hiện tượng như của Bác.

Hạng B1
18/6/07
85
0
6

Cảm ơn bác tuyenvpt. Tôi sẽ kiểm tra lại ngay vấn đề này

shp
Tập Lái
24/10/05
10
0
0
Visit Site

Tôi biết bệnh này . Có phải SUb của bác nối trực tiếp từ đường âm thânh vào AV của Sub không? Bác ra chợ mua cái converter từ dây trực tiếp sang AV ( Chắc là trong đó nó có bộ lọc thay vào là OK

Tập Lái
3/4/07
11
0
0

quá đơn giản bac ah.Bác ra hàng âm thanh xe hơi bảo lắp thêm cho bộ lọc (filter ) là ok ngay.Nguyên nhân gây ra là do khi ta mới khởi động xe tùy vào hệ thống điện của mỗi xe. có xe bị và xe không bị gây ra nhiễu.Ta thường gặp như là khi mới khởi động, khi nháy pha đèn và bi cộng hưởng từ máy lên gây ra nhiễu loa sub. Chúc bác thành công

Hạng B2
22/8/07
110
2
18
Hà Nội

Bác ra chỗ lắp bảo họ kiểm tra lại đi , theo tôi thì 99% họ bớt 1 dây của bác rồi ( dây này nối tín hiệu on/off từ đầu đĩa tới cục sub của bác). hoặc bác thử kiểm tra xem có đủ 3 dây: (+), GND, Rem và 2 dây tín hiệu ko . Nhiều khi thợ lười hay đấu tắt dây Rem với (+) nên gây hiện tượng như của Bác.

Bác này nói chuẩn, xe e trước củng bị thế, do thợ nó nối tắt Cọc B+ với cọc REMOTE trên loa Sub. Bác bảo thợ nó nối thêm một dây từ cọc REM trên đầu đĩa đến cọc REM trên loa. Khi nào đầu đĩa phát nó mới cho phép loa hoạt động nên khi bác bật khoá điện ko bị "BỤP" nữa.

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam

Chỉ cần gắn thêm mạch delay cấp nguồn cho loa sub là hết thôi. Mạch này bán nhiều ở nhật tảo! giá không mắc khoản 150k VND trở lại. Mấy phương án kia tui không rành lắm :)

Hạng B2
2/4/07
225
2
18

Bệnh của bác là do ampli ngỏ công xuất ra loa không có rờle bảo vệ, do đó khi mở cũng như khi tắc đều kiu cái "bụp".

Để chữa bệnh này thì rất đơn giản, chạy ra các cử hàng bán linh kiện điện tử (SG có chợ Nhật Tảo) mua một "board mạch bảo vệ loa có rờle" khoản vài chục ngàn và về mở amply ra.
1. gở dây SK out (đường ra loa) hàn vào cổng "IN" trên board theo L&R (Letf và Right)
và trên board cũng có đường "OUT" (đường ra) hàn nối ra loa, và hàn điện 12v cấp cho board đúng (+ -).

2.Mang ra thợ điện tử nhờ làm giúp, tiền công vài chục.

Hết kiêu bụp bụp gì hết.

Hạng B2
22/8/07
110
2
18
Hà Nội

Các bác toàn bảo mua thêm, lắp thêm cái gì đó. Trong khi chế tạo loa bọn nó đã làm sẵn mọi thứ cho mình rồi. Chân REMOTE ở loa là để câm tiếng khi bật nguồn, chỉ được cấp nguồn vào chân này thì loa mới phát, đầu ra REMOTE ở đầu đĩa đã có sẵn. Bọn nó làm sẵn là để điều khển loa Sub. Khi bác bật nguồn, chân B+ của loa Sub có 12V, nhưng chân REMOTE ko có điện áp nên loa ko phát = chẳng có tiếng bụp nào. khi bác bật đầu đĩa, loa vẫn không phát, chỉ khi đĩa chạy hoặc radio phát thì chân REMOTE ở đầu đĩa mới có 12V = chân REMOTE ở loa có 12V = loa Sub của bác phát ầm ầm. :D:D:D Bác chỉ thêm mỗ sợi dây là ngon lành, chẳng phải mua hay lắp thêm gì cả.