Hạng F
1/5/09
6.754
1.126
113
Polts Vietnam - Tp HCM
Re:Từ byd, bàn chuyện dùng hàng tung cửa

Em đã đọc cái thớt bên kia, rõ ràng bác Omsom nhảy vô chửi người ta là "bợ đít" rồi tranh cãi ỏm tỏi cái vụ học thức, các bác trong này em biết toàn người có học nhưng phát biểu cũng nên kìm chế và cẩn thận trong câu chữ chứ ạ

Em thử trả lời câu hỏi của bác nè: (dựa trên quan điểm kt và kg bàn tới chính trị nhé)
1. tại sao chúng ta phải dùng hàng tung cửa?
Vì cái giá, chất lượng em kg nói nhưng cái giá của nó làm cho chúng ta những người nghèo phải chấp nhận để được cái có còn hơn không, mà không phải chỉ nước ta mà cả thế giới đều chịu tác động, câu nói "TQ trở thành công xưởng của TG" không phải tự nhiên mà có nhé bác. Cái quần zin Levis có thể các bác mua từ "bên kia" đang khoác trên người và tự hào là "đồ hịn" được may từ vải sợi của tung của đó ạ, Ngay cả hàng vật tư máy móc thiết bị em cũng đang phải dùng đến 80% là hàng được sx từ TQ đây nè vì kg có lựa chọn B:(

2. tại sao sán xuất VN chưa phát triển?
Tại nghèo, tại nền kt bị định hướng và quản lý như shit, tại sao thằng TQ nó sx với cái giá mà nếu ta làm thì lỗ chổng vó? đơn giản là nó làm ra sản phẩm đó chi phí thấp hơn nhờ sự phát triển có hỗ trợ (kể cả ăn gian chẳng hạn như vụ tỉ giá...) nhưng quan trọng là nó có kế sách để nền kt sản xuất hàng hóa của nó pt thương trường là chiến trường mà. Kg phải chỉ có VN mệt với nó, tụi Mỹ và EU cũng đang điên đầu với nó kìa, nhiều nhà máy ở EU đã phải đóng của để chuyển sang TQ để hợp tác SX với chi phí có thể cạnh tranh được đó là lý do hàng xịn Made In China xuất hiện khắp nơi..... Mỹ EU còn vậy thì VN là cái đinh giề

3. chúng ta đã làm gì cho đất nước?
Câu này chịu, sống trong một cái cơ thể ghẻ cóc bảo phải làm sao cho thơm thiệt là khó quá đi....bớt chửi đổng chém gió để lo làm giàu em nghĩ cũng là 1 cách giúp mình và đất nước:D

• Like
Reactions: haianh67
Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...

POLTS nói:
Em đã đọc cái thớt bên kia, rõ ràng bác Omsom nhảy vô chửi người ta là "bợ đít" rồi tranh cãi ỏm tỏi cái vụ học thức, các bác trong này em biết toàn người có học nhưng phát biểu cũng nên kìm chế và cẩn thận trong câu chữ chứ ạ
Em đâu có tranh cãi vụ học thức. Chỉ hỏi bác ấy có cần phải nói vậy hay k? nếu k cần nữa thì bỏ qua. Tranh luận rõ ràng, k cần khích bác cá nhân.
Còn vụ "bợ đít" là em nói thiệt, k biết nhục là nói thẳng, k chửi ai cả.
Ai có tật sẽ giật mình, em chỉ không đồng tình một số "bợ đít" là "nước đục thả câu", "một đời ta, ba đời nó", theo mấy thằng tàu bẩn kiếm ăn mà phải đứng ra bênh vực, khen ngợi nó, mất cái khách quan trong nhìn nhận.
Và như vậy có đúng là "k biết nhục" chưa?
Còn ai cũng dùng hàng tàu cả, vấn đề họ sẽ suy nghĩ và nói thế nào khi dùng, chứ k phải chỉ biết cứ chọn mà dùng và phải bảo người khác cũng nên dùng...

Hạng C
21/10/07
796
72
28
viet nam

ở trung quốc có rất nhiều nhà sản xuất nhưng họ không thể xuất khẩu , họ chỉ bán được trong nước , em thấy có cả khu công nghiệp sản xuất linh kiện cho vài công ty lắp ráp và xuất khẩu ngay tại KCN đó, nhưng cty nào xuất khẩu phải xin giấy phép và kí quỹ với nhà nước số tiền lớn nhưng ngược lại hàng hóa họ sản xuất ra khi xuất khẩu nhà nước có chính sách hỗ trợ thuế xuất khẩu là 17% ( em cập nhật 2 năm trước) vì thế giá thành xuất đi cực kì rẻ đôi khi họ bán hòa vốn và lời tiền thuế hỗ trợ .
còn ta làm gì chứ . thuế è cổ ra đóng . thiếu 1 đồng họ hành cho doanh nghiệp ra bã.

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113

nhamtiensinh nói:
ở trung quốc có rất nhiều nhà sản xuất nhưng họ không thể xuất khẩu , họ chỉ bán được trong nước , em thấy có cả khu công nghiệp sản xuất linh kiện cho vài công ty lắp ráp và xuất khẩu ngay tại KCN đó, nhưng cty nào xuất khẩu phải xin giấy phép và kí quỹ với nhà nước số tiền lớn nhưng ngược lại hàng hóa họ sản xuất ra khi xuất khẩu nhà nước có chính sách hỗ trợ thuế xuất khẩu là 17% ( em cập nhật 2 năm trước) vì thế giá thành xuất đi cực kì rẻ đôi khi họ bán hòa vốn và lời tiền thuế hỗ trợ .
còn ta làm gì chứ . thuế è cổ ra đóng . thiếu 1 đồng họ hành cho doanh nghiệp ra bã.
cảm ơn bác, mọi người hãy đọc và hiểu thêm tại sao hàng hóa rẻ tung cửa nhé.
thêm một chút ở đây (tuanvietnam 2011):
"Trong phần lớn thập kỷ vừa qua, Mỹ đã nài xin và cả đe dọa Trung Quốc thay đổi các chính sách tiền tệ khiến hàng hóa xuất khẩu Trung Quốc rẻ hơn một cách giả tạo và hàng hóa nước ngoài bán tại Trung Quốc trở nên đắt đỏ hơn.

Từ tháng 6/2010, Trung Quốc đã để cho đồng nhân dân tệ (NDT) của họ tăng giá gần 5% so với đồng USD, nhưng họ không hề có sự giảm bớt trong sức mua đối với tài sản tài chính Mỹ, khiến NDT vẫn thấp hơn giá trị thực rất nhiều. Trong bối cảnh kinh tế suy yếu kéo dài, thâm hụt thương mại của Mỹ tăng mạnh trong khi thất nghiệp vẫn ở mức cao - và nợ Mỹ do Trung Quốc sở hữu có thể đã vượt quá 2.000 tỷ - một lần nữa Mỹ lại đứng trước sức ép đòi gia tăng các hàng rào thương mại chống hàng hóa của Trung Quốc".

Nguồn:
- tuanvietnam 2011 (Online), "Mỹ dùng biện pháp mạnh với Trung Quốc", chi tiết tham khảo tại
http://tuanvietnam.vietna...p-manh-voi-trung-quoc.

Hạng F
9/8/09
6.395
68.656
113
TFC
xaydungquocgia.com

Nội dung hay! Cũng là cách nhìn khác về hàng Trung quốc, các chính sách kinh tế của ta, của mình.
Em lót dép ngồi chờ thêm ý kiến.
Tuy nhiên, bác Đâm nghiên cứu xem có nên đổi tên thớt cho nhẹ nhàng, phù hợp hơn nữa ko?

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113

nqkhanhn nói:
Nội dung hay! Cũng là cách nhìn khác về hàng Trung quốc, các chính sách kinh tế của ta, của mình.
Em lót dép ngồi chờ thêm ý kiến.
Tuy nhiên, bác Đâm nghiên cứu xem có nên đổi tên thớt cho nhẹ nhàng, phù hợp hơn nữa ko?
hix, em ghét cái thằng luôn âm mưu bá quyền thế giới và xâm lấm láng riềng đến tận xương máu, chắc mấy đời trước em là lính chống quân thanh hay quân minh gì hay sao đó...Viết hoa tên chúng cho đúng ngữ pháp e cũng k muốn.
Anyway, nghe lời bác, bỏ tung cẩu đi sửa thành trung quốc vậy...

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Tóm lại là sao bác Đau Gút? Đã vô tệ quán là phải khách quan à nhe, hông có vụ ghét ai ghét cả đường đi lối về nhé :D

Tóm lại là tẩy hay không tẩy? Tẩy rồi lấy gì xài? hi hi...

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113

PMC nói:
Tóm lại là sao bác Đau Gút? Đã vô tệ quán là phải khách quan à nhe, hông có vụ ghét ai ghét cả đường đi lối về nhé :D

Tóm lại là tẩy hay không tẩy? Tẩy rồi lấy gì xài? hi hi...
hehe, tiêu dùng thông minh thôi bác

Bác ở bển chắc hàng tàu cũng nhiều nhỉ? dân họ ứng xử với hàng tàu thế nào vậy bác? cho tụi em ít thông tin nhá.
Thấy Nhật và Hàn sao họ có ý thức dân tộc cao nhỉ??? hay như Đức <span style=""color: #c0c0c0;"">hay khựa</span> nữa...Có lẽ vì vậy họ cũng phát triển???

Hạng F
12/9/10
6.652
41.446
113
48
Bà Tó

Thôi , để cho một thời gian nữa đi bác . Khi người tiêu dùng có nhiều sự lựa chọn hơn .
Em nghe bác Garaao nói , bên Mỹ , ngay cả mấy cái ke định vị để treo tranh cân bằng trên tường , hay cái tool dùng để kẻ đường thoát nước khi tô nền.......rất dễ ra chợ mua về xài.....
Nói chung là , hàng hóa thì phong phú , đa dạng , đa chủng loại........con người ta có nhiều sự lựa chọn .
Nhìn lại...........cũng khó .

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113

E đang nghe mà, e đâu có câu nào là tuyệt đối k dùng hàng khựa từ trước đến giờ...Có chăng nếu bắt buộc phải dùng thì hãy âm thầm, đừng khoe với mọi người, vì em cũng đôi khi phải dùng nhưng thấy nhột và nhục lắm...
Chẳng bác nào tranh luận khí thế với em vậy? quan điểm lập trường đâu cả rồi...Em phải máu máu tí comment mới hăng được...
Mong mấy bác ủng hộ tàu vào giải thích tại sao lại dùng hàng nó, chê hàng ta, ...vv..vv...để có nhiều luồng thông tin khách quan...