Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
:D
bắt đầu với miệng cười cho thư giãn đã. rồi vào chuyện nhé.
Chuyện bắt đầu từ thớt này:
http://www.otosaigon.com/forum/Xin-c%E1%BA%A3m-nh%E1%BA%ADn-xe-BYD-F0-m3202942-p6.aspx

bác chủ thớt k muôn a e comment k liên quan đến xe byd vào đó. Em cũng chẳng buồn comment đối với những người như vậy vì họ k muốn nghe. Sau này vô tình quay lại thấy một số bác nhảy vào khuyên can bị một số bác khác ủng hộ tàu chiến quá. Ngứa miệng lại muốn tám, hehe. Thôi lôi nhau hết ra đây uống cafe bàn chuyện cho rôm rả
.

Mod cho tụi em trình bày để trao đổi tư tưởng với nhau nhé. Bỏ công gõ tâm huyết vứt phát đi buồn lắm. Nếu có xóa thì PM cho em trước để em copy lại trước post qua BBC nhé, thanks MOD
.

Last edited by a moderator:
Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Re:Từ byd, bàn chuyện dùng hàng tung cửa

em chuyển hàng sang:

hatienkg nói:
Em yêu nước nhưng em không thể loại bỏ được hàng Trung Quốc vì :
- Các cường quốc mạnh như Mỹ, EU,....... cũng không bỏ được hàng TQ.
- 99% hàng điện tử bán ở VN có xuất xứ hoặc ít nhiều linh kiện trong đó nhập từ TQ (cái này các bác không thấy nên không biết).
- Rất nhiều hoá chất, vật liệu,...... phụ gia để sản xuất ra HVNCLC cũng có dính dáng ít nhiều đến TQ.
-............................ và còn nhiều các khác nữa không thể nghĩ ra mà kể hết được.
Kết luận : Hãy chọn lọc hàng hoá mà sử dụng, không thể bài trừ hết hàng TQ được vì cả thế giới (trừ hơn 1 tỉ người TQ) cũng chưa làm được đừng nói gì có mình bạn.

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113

BIG_man07 nói:
xe máy tq hồi trước dỏm thì chưa chắc nha các bác! e có người quen làm salon xe máy từ hồi xe tq mới vào VN nhập lô hàng đầu tiên nguyên con hiệu loncin từ TQ về thấy chạy cũng trâu lắm àh tới h ổng cũng còn 1 chiếc màu sơn máy móc tới h cũng còn 8/10 với wave thái cùng thời của nhà e! về sau do dân mình ham rẻ hạ giá ngày càng nhiều nên vô đồ linh kiện rẻ tiền sx tại nội địa nên chất lượng ngày càng xuống !
còn mà tẩy chay hàng TQ thì e xin thua! muốn vậy chắc chỉ có nước e lên rừng dựng chòi mà sống thôi! ko điện ko các thiết bị điện tử ko tiện nghi chắc chắn sẽ không dính tới TQ :(
mặc dù nó chơi bẩn nhưng mà muốn tẩy chay nó bằng cách ko dùng hàng của nó thì chưa chắc là thượng sách :D

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113

trabaoloc nói:
các bác nói đúng em thấy ở vn mình hàng trung quốc khắp nơi, ngay trong nhà mình có đến một nửa hang TQ rồi.chọn lựa mà sài thôi!chê nó nhưng mà mình còn lâu mới bằng nó cac bác nhỉ!

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113

quanndinh nói:
mienhinh nói:
WWII nói:
Sao các nick chống xe Tàu toàn là nick "lạ" có vài post ko vậy!?
Nếu đã tự nhận mình làm việc "hiệp nghĩa" gì gì đấy như tự phong thì nên lấy danh tính thật ra chơi chứ!?
Bác nói vậy thì có e đây, e ủng hộ ko mua hàng Tàu. Công ty em có chương trình cho ae du lịch HK và Macau, e đã hủy hết và chuyển sang đi Hàn...cũng là 1 cách phản đối khựa !

Bác này tự quảng cáo thô quá, cũng nhờ mấy thằng Tàu mà bọn bác hốt bạc bao bố trong mấy mùa này! Cò nào mà cò chẳng béo, phỏng ạ?

Ngày xưa mấy thằng Hàn cũng qua Việt Nam bắn phá lung tung, cướp, giết, hiếp, chặt đầu, xẻo lổ tay, xỏ mũi kéo xác cha ông bác lê thê ngoài phố đấy cũng thua kém gì bọn chó nào đâu, bây giờ dân nó coi dân Việt là thá gì, công nhân thì bị đánh, cô dâu thì bị hành hạ như thú vật, cả dân tộc bị coi thường khinh bỉ, vậy mà vẫn lết mặt qua nhận anh em?

Ối xời, tẩy chay hàng Tàu, yêu người Hàn, khí khái anh hùng thời buổi kinh tế thị trường kiểu xã hội chủ nghĩa VN có khác!

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113

thanhdatnguyen1080 nói:
lạy hồn. nhiều bác cứ có cái vẻ không dùng hàng china. tẩy chay hàng china... các bác về nhà nhé, tháo cái ti vi, dàn máy... ra mà xem, những cái gì trong ấy có chữ made in china thì cấu hết đi cho em. con xe máy, ô tô nữa, những cái phụ tùng gì made in china hoặc đại loại như lắp ráp nguồn gốc từ china thì vứt luôn đi hộ em ạ. gớm.
em đồng ý với bác nào ấy, xưa chiến tranh chống pháp chống mỹ ấy, bao thằng mắt xanh mũi lõ đủ loại chủng tộc sang cái xứ này cướp giết hiếp đấy, cả dân nam hàn đấy, thái lan nó cũng giúp mỹ đấy... sao không tẩy chay hàng của chúng nó đi???
vẫn cứ biết từ xưa đến nay cái nước mà dân ta phải đề phòng truyền kiếp vẫn cứ là anh ba kựa hàng xóm. nhưng hãy bằng một hành động cụ thể và vĩ mô đi ợ. cứ anh hùng rơm như kiểu các bác thì ra mà biểu tình đi, đuổi mấy thằng lao động bất hợp pháp ở mấy cái nhà máy đạm x y z đi. kiểu của các bác cực đoan và không đúng đắn. hãy khuyên dân mình tỉnh táo đừng có bán mèo sang trung quốc đi, bán móng bò móng trâu sang trung quốc đi... thì có lẽ có ích hơn
quay lại sản phẩm của china. chúng nó cũng vẫn xuất sản phẩm sang eu, usa đấy, vẫn lọt qua tất cả những rào cản về kiểm định kiểm dịch kiểm các kiểu mà. vấn đề là tùy theo khu vực địa lý + kinh tế mà cái chất lượng nó cũng khác nhau ạ. 1 số thằng to tướng đến từ tất cả những nước phát triển chúng nó cũng vẫn theo triết lý ấy mà. ví dụ như con toy fortune, toy hilux.. chả hạn, các bác tìm hiểu hộ em tại sao nó lại chỉ xuất hiện ở 1 số khu vực và VN là 1 trong những khu vực ấy.
tiền nào thì của ấy thôi, ngoài ra phụ thuộc vào nhu cầu của mỗi người mà chọn con xe sao cho hợp lý. cái khổ của dân mình là bỏ cả đống tiền ( gấp đôi gấp ba nươc ngoài ) để mua 1 con xe chả ra làm sao cả. tầm 30k obama thì ở nước ngoài nó mua được xe gì , vn mua đc xe gì thì các bác tự biết rồi nhá.

thanhdatnguyen1080 nói:
PS: các ông lớn như toyota, honda.... chúng nó cũng coi cái thị trường vn ra cái mứt gì, toàn hàng hết date, hết chu kỳ sống của sản phẩm rồi vẫn nhét sang vn bán đắt như tôm tươi, dân vn mình thì cứ xe máy honda ô tô phải toyota. shot cut cả của người ta từ những cái an toàn tối thiểu ( ttham khảo thêm vụ kỹ sư tạch ạ ) .
chốt lại là bác nào có xiền thì cứ đi ô tô xịn, bác nào điều kiện kinh tế bt thì chơi em nó cũng được, option hơn bọn khác đồng hạng, giá rẻ hơn. cái nào mua đi bán lại mà chả lỗ, bmw, mẹc bán lại cũng lỗ chổng vó ra mà

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113

lonely_man nói:
caroil nói:
Dung mua xe trung quoc cho chac an
nói như ý của bác này thì đừng xài đồ TQ cho chắc ăn nhé bác. Sao em kỵ ơi là kỵ những comment ntn bác mod ạ
thanhdatnguyen1080 nói:
PS: các ông lớn như toyota, honda.... chúng nó cũng coi cái thị trường vn ra cái mứt gì, toàn hàng hết date, hết chu kỳ sống của sản phẩm rồi vẫn nhét sang vn bán đắt như tôm tươi, dân vn mình thì cứ xe máy honda ô tô phải toyota. shot cut cả của người ta từ những cái an toàn tối thiểu ( ttham khảo thêm vụ kỹ sư tạch ạ ) .
chốt lại là bác nào có xiền thì cứ đi ô tô xịn, bác nào điều kiện kinh tế bt thì chơi em nó cũng được, option hơn bọn khác đồng hạng, giá rẻ hơn. cái nào mua đi bán lại mà chả lỗ, bmw, mẹc bán lại cũng lỗ chổng vó ra mà
hè hè..bác này nói chí phải

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113

King_2011 nói:
thanhdatnguyen1080 nói:
lạy hồn. nhiều bác cứ có cái vẻ không dùng hàng china. tẩy chay hàng china... các bác về nhà nhé, tháo cái ti vi, dàn máy... ra mà xem, những cái gì trong ấy có chữ made in china thì cấu hết đi cho em. con xe máy, ô tô nữa, những cái phụ tùng gì made in china hoặc đại loại như lắp ráp nguồn gốc từ china thì vứt luôn đi hộ em ạ. gớm.
em đồng ý với bác nào ấy, xưa chiến tranh chống pháp chống mỹ ấy, bao thằng mắt xanh mũi lõ đủ loại chủng tộc sang cái xứ này cướp giết hiếp đấy, cả dân nam hàn đấy, thái lan nó cũng giúp mỹ đấy... sao không tẩy chay hàng của chúng nó đi???
vẫn cứ biết từ xưa đến nay cái nước mà dân ta phải đề phòng truyền kiếp vẫn cứ là anh ba kựa hàng xóm. nhưng hãy bằng một hành động cụ thể và vĩ mô đi ợ. cứ anh hùng rơm như kiểu các bác thì ra mà biểu tình đi, đuổi mấy thằng lao động bất hợp pháp ở mấy cái nhà máy đạm x y z đi. kiểu của các bác cực đoan và không đúng đắn. hãy khuyên dân mình tỉnh táo đừng có bán mèo sang trung quốc đi, bán móng bò móng trâu sang trung quốc đi... thì có lẽ có ích hơn
quay lại sản phẩm của china. chúng nó cũng vẫn xuất sản phẩm sang eu, usa đấy, vẫn lọt qua tất cả những rào cản về kiểm định kiểm dịch kiểm các kiểu mà. vấn đề là tùy theo khu vực địa lý + kinh tế mà cái chất lượng nó cũng khác nhau ạ. 1 số thằng to tướng đến từ tất cả những nước phát triển chúng nó cũng vẫn theo triết lý ấy mà. ví dụ như con toy fortune, toy hilux.. chả hạn, các bác tìm hiểu hộ em tại sao nó lại chỉ xuất hiện ở 1 số khu vực và VN là 1 trong những khu vực ấy.
tiền nào thì của ấy thôi, ngoài ra phụ thuộc vào nhu cầu của mỗi người mà chọn con xe sao cho hợp lý. cái khổ của dân mình là bỏ cả đống tiền ( gấp đôi gấp ba nươc ngoài ) để mua 1 con xe chả ra làm sao cả. tầm 30k obama thì ở nước ngoài nó mua được xe gì , vn mua đc xe gì thì các bác tự biết rồi nhá.
Bác nói hay, mấy tay chửi đổng, tẩy chay này tẩy chay nọ toàn là hội yêu nước bằng cách gõ bàn phím chửi rủa lung tung thì chấp làm gì?

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113

jupiter6767 nói:
thanhdatnguyen1080 nói:
Bác này nói y phóc ý em, hãy coi mình làm được gì rồi hãy chê người ta! Toàn mấy ông có sn tiêu cực rồi nói linh tinh, phát ngôn bừa bãi! Nếu có trách thì trách người dân nước mình đi đã, đa số dân mình còn nghèo, luôn thích các sản phẩm rẻ tiền mà không quan tâm nhiều đến chất lượng, vì thế nên TQ nó mới SX các SP đó mà bán qua nước mình " tiền nào của ấy " mà! SP tốt của TQ thì mình chê đắt và không có cơ hội sủ dụng nên đa số toàn sử dụng SP kém chất lượng, điều này cũng dễ hiểu vì sao dân ta lại hay chê hàng TQ dở, kém chất lượng... Câu chuyện này lúc nào cũng "biết rồi khổ lắm nói mãi..." mà người dân ta vẫn cứ sử dụng hàng TQ đầy đó thôi!
Nói chung người TQ rất khôn, họ biết đánh vào túi tiền của từng đối tượng. Anh có tiền thì tôi SX sản phẩm tốt cho anh, còn anh nghèo thì anh chỉ sài hàng kém chất lượng mà thôi. Mình không nên trách họ, vì họ luôn giỏi hơn ta ở điểm này!
Ở đây một số người, hễ cứ nhắc đến hàng TQ là phán ngay là dở, tệ, kém chất lượng, tảy chay... mặc dù chả bao giờ SD các sản phẩm đó bao giờ, đó là các phát biểu thiếu suy nghĩ và quá chủ quan! Quan điểm của cá nhân em thì cái gì của TQ mà kém chất lượng thì không bao giờ em sử dụng, còn nếu đó là một SP tốt thì chắc chắn em sẽ không bỏ qua ạ!
Trở lại với chủ đề xe của bác chủ, em nghĩ trước khi mua xe bác nên tham khảo những người đã đi dòng xe này rồi và cho ý kiến, đừng nghe ý kiến chủ quan của người khác (nhất là mấy anh bán xe cho hãng). Ở VN mình 262M cho một chiếc xe hơi mới tinh thì cũng đâu phải là mắc lắm đâu, giá này mà đòi hỏi em nó quá cao thì em e là không được rồi, vì em nó là xe hơi rẻ nhất trong các dòng xe hơi hiện có ở VN mình, vì thế không nên so sánh với bất kỳ xe nào khác như KM, Spark... mà làm gì!
Chúc bác chủ sớm mua được xe!

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113

jupiter6767 nói:
dawmgoodman nói:
còn ông nào ủng hộ tàu khựa vào nói luôn đi rồi em vén váy. Nghe bợ đít mấy thằng tàu mà k biết nhục.
@dawmgoodman: khong biet trinh do hoc thuc bac den dau, dia vi ntn, long yeu nuoc ra lam sao... Nhung em thay bac phat bieu nhu vay la thieu suy nghi va hieu biet con han hep qua, o day khong ai bo dit ai ca, ma chang ai lam j ma phai nhuc het bac a, nguoi ta dang tranh luan ve chat luong tot xau hang hoa cua TQ thi bac lai dem chuyen chinh tri vao day roi khua chieng mua trong de moi nguoi biet la bac dang the hien long yeu nuoc. Bac noi nhu vay la ai cung biet tam hieu biet cua bac ntn roi a!
Chang phai do dac cua bac dang su dung ( tv, tu lanh, may giat, may lanh, computer...) cung co khoang tu 30 den 50% linh kien la cua TQ do thoi, neu bac yeu nuoc thi ve quang may cai do vao sot rac di? Con neu bac van su dung thi chang ra bac cung dang bo dit Tau khua dây sao?

bắt đầu tranh tụng
.

làm việc với bác jupiter6767 trước.
Thấy avatar của bác có xe Camry, nhà đẹp, cái này em kính bác trước, vì làm được như vậy là quá giỏi, em thua.
Còn các vấn đề khác thì bác cũng khai sáng cho em thêm chút về học hành, địa vị, học thức hay gì đó nữa để em tiếp thu và học hỏi. Nếu bác thực sự muốn biết về em thì bác nhắc phát nữa e phọt luôn hén. Còn k thỉ thôi, bỏ qua coi như mình lỡ lời...
Và bác cũng tích phân giúp em thêm những vấn đề sau nhé:

1. tại sao chúng ta phải dùng hàng tung cửa?
2. tại sao sán xuất VN chưa phát triển?
3. chúng ta đã làm gì cho đất nước?

Last edited by a moderator: