Hạng B2
18/9/09
298
15
18
Thưa các bác!
Do có thời gian và muốn tăng "tay nghề" nên em muốn tự thay dầu thắng con xe của em - Siena ELX. Em đã tham khảo phương pháp thay dầu thắng, nhưng ngặt nỗi cái xylanh tổng không có núm xả, nên chưa biết cách làm thế nào.
Đã có bác nào tự thay cho em chút kinh nghiệm. cảm ơn nhiều.

Hạng D
15/10/09
1.089
882
113
10
bác nhờ thêm 1 người nữa . xã dầu tại xã e của mỗi bánh , 1 người ngồi lên đạp nhồi thắng khi cứng giữ nguyên rồi mở ốc xã , còn không lấy máy sục khí hồ cá nối đầu hút vào ống xã e đã mở chạy máy hút , 1 người ở trên đổ dầu mới vào để tránh tình trạng hụt e  dầu làm tình tự mỗi bánh xe hết dàu củ

Hạng B2
18/9/09
298
15
18
dunghailua nói:
bác nhờ thêm 1 người nữa . xã dầu tại xã e của mỗi bánh , 1 người ngồi lên đạp nhồi thắng khi cứng giữ nguyên rồi mở ốc xã , còn không lấy máy sục khí hồ cá nối đầu hút vào ống xã e đã mở chạy máy hút , 1 người ở trên đổ dầu mới vào để tránh tình trạng hụt e  dầu làm tình tự mỗi bánh xe hết dàu củ
Phương pháp thay dầu thắng thì em biết, nhưng xe em không thấy có núm xả dầu tại xy lanh tổng (master cylinder) hay là em không tìm ra, nên em hơi băn khoăn.

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
trên xy lanh tổng lèm j có núm xả bác ui?với lại xả trên con heo chính thì lèm seo hết dầu trong hệ thống phanh dc ? muốn xả thì mở con ốc xả gió ở bốn bánh xe và nhối thắng cho đến khi thấy hết dầu trên bình. xong thì chế dầu mới vào và xả gió là okay!

Hạng B2
18/9/09
298
15
18
auto_vn911 nói:
trên xy lanh tổng lèm j có núm xả bác ui?với lại xả trên con heo chính thì lèm seo hết dầu trong hệ thống phanh dc ? muốn xả thì mở con ốc xả gió ở bốn bánh xe và nhối thắng cho đến khi thấy hết dầu trên bình. xong thì chế dầu mới vào và xả gió là okay!
Tất nhiên em sẽ làm theo thứ tự:
- Trước tiên xả dầu ở xy lanh tổng, vừa xả dầu cũ vừa châm dầu mới cho đến khi thấy dầu cũ ra hết.
- Sau đó xả dầu ở bốn bánh. Lần lượt bánh sau bên phụ, bánh sau bên tài, bánh trước bên phụ và bánh trứơc bên tài.
Ở đây em xin tư vấn cách xả ở xy lanh tổng, nếu bác nào đã tự thay hoặc biết cách thì hướng dẫn giúp em

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Lấy mới đẩy cũ là OK rồi. Tuy hao dầu tí có đáng gì.

Hạng B2
18/9/09
298
15
18
phantan nói:
Lấy mới đẩy cũ là OK rồi. Tuy hao dầu tí có đáng gì.
Mục đích là để không khí không lọt vào hệ thống thắng.

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
seo phân biệt dc dầu mới cũ bác ui! em thấy nó giống nhau nên k thể phân biệt dc. bác chia sẽ cho em cái này nha! thanks bác!
nếu k muốn có không khí thì em po tay, k biết 
em đang chờ cao thử vào để học hỏi tí. ( k dùng máy thay dầu thắng chuyên dùng nha! vì em k có bác ui )

Last edited by a moderator:
Hạng B2
18/9/09
298
15
18
auto_vn911 nói:
seo phân biệt dc dầu mới cũ bác ui! em thấy nó giống nhau nên k thể phân biệt dc. bác chia sẽ cho em cái này nha! thanks bác!
Em hỏi mua ở tiệm dầu thắng Lockheed có màu tím và màu vàng nâu, nhưng màu tím thì hết rồi, tìm mua chỗ khác vậy.