Hạng B1
3/10/18
52
31
23
39
Chào các bác,

Như tiêu đề, em muốn hỏi về cách đi của xe máy trên cầu Thủ Thiêm 1, hướng đi từ quận 2 sang quận 1. Khi đi từ quận 2 sang, xe máy sẽ chạy làn trong cùng bên phải (làn 1). Khi đến chỗ rẽ thứ 1, xe máy sẽ chuyển từ làn 1 sang làn 2, và đến chỗ rẽ thứ 2, xe máy sẽ chuyển từ làn 2 sang làn 3. Vấn đề ở chỗ là xe ô tô khi đi từ quận 2 sang thì sẽ đi ở làn 2, và nếu ô tô đi về hướng quận Bình thạnh, thì tới chỗ rẽ thứ 2 sẽ chuyển sang làn 1.

Như vậy, sẽ có lúc xe máy và ô tô cùng ở làn 2. Em đã trải qua tình huống này, em ở làn 2 đang chuyển qua làn 3, và em thấy 1 chiếc ô tô/ xe tải phía sau, đang ở làn 2, phi thẳng đến em, em cuống cuồng, may là em lấy lại bình tĩnh mà chuyển nhanh qua làn 3.
Cách đi đúng là như thế nào, em nhờ các bác tư vấn giùm em, em chỉ muốn đi làm sao cho an toàn nhất thôi ạ.

Em cảm ơn các bác rất nhiều.

Tư vấn cách chạy xe máy chuyển làn an toàn trên cầu Thủ Thiêm 1
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Baudavydang
Hạng F
7/8/17
7.429
10.097
113
chạy theo biển phân làn, tùy theo nhu cầu hướng đi mà chuyển lane, chuyển làn thì nên có xi nhan, nhìn gương hậu. thật ra có bao h e thấy trong nội thành xe máy đi chậm hơn ô tô đâu mà bác làm có vẻ sợ thế nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
2/3/14
629
486
63
Theo em thì đi như này cho an toàn:
  • Xe máy đi hướng về Q1 hoặc Ngô Tất Tố, trước khi đến đoạn rẽ hướng ra Nguyễn Hữu Cảnh 20m chuyển từ làn 3 sang làn 2
  • Xe ô tô muốn đi xuống Nguyễn Hữu Cảnh thì trước khi đến ngã rẽ xuống khoảng 20m cũng chuyển vào làn 3 luôn để an toàn hơn và xuống nhánh rẽ thì để ý biển để đi đúng làn rẽ ra

Attachments

Hạng B2
18/12/19
350
488
63
33
Nguyên cái bảng phân lane theo hướng chạy chà bá kìa bác, nhu cầu sao thì cứ chạy theo đúng mũi tên trên cái bảng là xong thôi.

Hạng D
22/1/19
4.018
6.574
113
Chắc bác chủ muốn hỏi chạy sao cho an toàn, chứ không phải chạy sao cho đúng.
Nói chung case này cũng khó đối với ai lâu lâu đi xe máy lên cầu này từ Q2 qua Q1. Cách tốt nhất là bác đá xi nhanh rồi nhìn gương hậu và rẽ khi thấy không có xe sau thôi, chứ cũng không biết tư vấn thế nào. Nhìn chung thì mật độ xe trên cầu Thủ Thiêm không cao nên người ta mới phân luồng như vậy, chứ cầu SG mà kiểu đó thì khả năng xảy ra va chạm cũng cao đấy.
p/s: còn cách khác an toàn hơn nhiều là cứ đi thẳng lane 1 xuống Ngô Tất Tố rồi rẽ ra cầu Thị Nghè. Tất nhiên là sẽ tốn thời gian hơn vì đi qua khu đông dân, đường hẹp.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
18/5/20
707
1.017
93
cách đây cũng hơn năm, tôi cũng hay đi qua cầu này, có thể nói là hằng tuần. Cách đơn giản nhất, xi nhan từ xa và chuyển làn từ từ, nhìn kèm gương hậu. Đơn giản mà.

Hạng D
15/5/13
1.547
8.969
113
37
Cứ vít 80-100.
Ko xe nào đủ tốc độ để hun đít đâu, vấm đề bo nổi cái cua về quận 1 ko thôi