Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
7/2/14
12
220
38
41
Mình cũng đang phân vân như bác chủ, nhưng thấy 1 số nh có vụ cố định 3 năm 8.5%, thấy cũng ổn. Nhiều khi có nợ mới có dư, nghịch lý vậy đó.

Tập Lái
7/11/12
49
1.068
83
Đồng Nai
Cách đây gần 9 năm, em chỉ có 300 triệu, đi khắp Sài Gòn, gần 4 tháng, không thể mua được nhà. Một người nhập cư, ước mơ 1 ngôi nhà nhỏ ở Sài Gòn quả là xa vời...em cũng có một bài tính bằng exel như thế, vay ACB, nhưng sau khi mua được nhà, an cư rồi, em quăng bảng tính qua 1 bên, các phép tính số học, lãi suất vẫn chỉ là số học, vì chỉ cần hơn 9 tháng sau là có thể giải quyết xong khoản dư nợ 700 triệu. Giá trị của an cư rất đáng giá đối với 1 người nhập cư...
He he, đang lăn tăn cái vụ vay tiền mua nhà, đọc comment của bác thấy lên tinh thần quá. Phải ráng thôi!!!

Tập Lái
24/9/15
0
3
2
30
đã biết rành về những chỉ số tài chính. cũng như rủi ro. thì tốt nhất bạn nên tính và làm theo cách của bạn . và nói cho vk bạn hiểu. chứ hỏi nhiều ý kiến nó lại trái chiều, quyết định chưa sáng suốt.
muốn tiềm hiểu vđề đó cho tương ... bạn cũng không cần phải suy nghĩ nát óc vậy đâu. bjo mua nhà . dự án gì đi nữa. cũng sẽ thanh toán linh hoạt. ngân hàng giải ngân từng đợt. nên cũng giảm bớt gánh nặng về chi phí ... mình thấy nếu ở vậy. thu nhập 2 vk ck bạn phải từ 20tr trở lên. lúc đó tai chính sẽ trã lời cho bạn biết

Hạng B2
31/10/12
437
673
93
48
Hành trình mua nhà thì mỗi người 1 kiểu, giờ các bạn có vô số lựa chọn.
Hồi năm 2000 tớ 25 tuổi cũng nghĩ phải có nhà SG để cưới vợ. Dồn hết vốn đc hơn 30tr, vay bố mẹ 30tr + bạn bè 30tr. Ôm gần 100tr mua 1 miếng đất khá to trên Q.12, hí hửng tưởng rằng sẽ ráng xây căn nhà cấp 4, ai ngờ các bác nhà nước tranh chấp nhau nên khu đó treo gần 15 năm, ghét, coi như mất, bỏ ko thèm nhớ đến nữa. Năm ngoái các bác nhà nước chán, nhả ra, thế là kêu dân lên tận nơi làm giấy. Vậy là sau 15 năm cái nhà ấy thành hiện thực, nhưng con tớ thì đã lớn.
Vậy kinh nghiệm là gì: Vay ít hơn 50% thôi, đa dạng nguồn vay sao cho lãi suất càng thấp càng tốt, nếu kéo dài thời gian vay đc thì cứ kéo, đừng quá ngại rủi ro về thu nhập, công việc, chi trả v.v... quan trọng nhất là kiếm chỗ nào chắc ăn mà mua kẻo dính pháp lý nhụt chí khí, vì là căn nhà đầu tiên.

Tập Lái
19/9/14
1
102
28
48
Rồi, bây giờ đến phần thu nhập. Em lấy ngay ví dụ của bác ở trên (có 350 tr, vay 650%, lãi suất thả nổi), như vậy 1 tháng cao nhất em phải trả tầm 10tr. Em ví dụ nhé, vợ chồng em thu nhập khoảng 25 triệu/tháng (cứ giả sử là ổn định đi). Em có 2 đứa con, em tạm tính chi phí sinh hoạt hàng tháng khoảng 15 triệu. Vậy là vay được phải không bác?
Nếu thu nhập v/c bác 25tr/tháng mà bác vay 650tr thì hơi quá tay nhá, 15tr cho 4 người/1 tháng, theo mình là ko đủ. Bác cứ tính trung bình 1 người/5tr đi, sau này con cái lớn phát sinh hơi bị nhiều đấy.

• Like
Reactions: utcntt
Hạng B2
27/5/13
358
1.891
93
Vậy kinh nghiệm là gì: Vay ít hơn 50% thôi, đa dạng nguồn vay sao cho lãi suất càng thấp càng tốt, nếu kéo dài thời gian vay đc thì cứ kéo, đừng quá ngại rủi ro về thu nhập, công việc, chi trả v.v... quan trọng nhất là kiếm chỗ nào chắc ăn mà mua kẻo dính pháp lý nhụt chí khí, vì là căn nhà đầu tiên.
Mình cũng nghĩ như vậy, vay nên ít hơn 50% thôi và nên dưới 5 năm. 10 năm là quá dài cho việc biến động lãi suất trừ khi mình có định hướng rõ ràng là sắp tới tăng thu nhập lên cao.
Trên đây là ý kiến chủ quan của mình nên nếu làm bác tụt hứng thì cmmm, cũng là NV văn phòng IT như bác và cũng mới mua nhà có đi vay. Mình vay tầm 25% trong 3 năm. Hai năm đầu cố định 9%
Bên VCB hình như có gói cố định 3 năm đầu 8% thì phải,

Tập Lái
27/8/15
1
427
48
Nhờ anh em tư vấn giúp em tỉ lệ an toàn giữa thu nhập hàng tháng và sô tiền phải trả hàng tháng. Em tạm tính vo (cho con vợ nó dễ hiểu, đúng ra là tính dư nợ giảm dần: lấy gốc phân bổ đều theo thời hạn vay).
Giả sử vợ chồng em sẵn có: 350 triệu.
Nhà cần mua trị giá: 1 tỉ.
Số tiền cần vay thêm: 1 tỉ - 350 triệu = 650 triệu.
Lãi suất (%/năm): 10%
Thời hạn vay: 10 năm.
Tổng lãi phải trả: 10 năm x 10% x 650 triệu = 650 triệu.
Tổng lãi và gốc phải trả: 1.3 tỉ.
Số tiền phải trả hàng tháng: 1.3 tỉ/10 năm/12 tháng: 10.83 triệu.
Anh em cho mình hỏi:
  1. Nên để lãi suất bao nhiêu %/năm là hợp lý.
  2. Tỉ lệ an toàn giữa thu nhập và số tiền phải trả hàng tháng là bao nhiêu hay chỉ cần: tổng thu nhập - tổng chi phí sinh hoạt - số tiền phải trả hàng tháng - 10% (tổng thu nhập - dự phòng) > 0 là ổn?
Em thấy cứ tính như bác cho dễ hiểu, đồng ý là dư nợ giảm dần nhưng phải vài năm mới thể hiện rõ. chứ ban đầu cũng same thôi. Cái quan trọng là em thấy vay tới 65% là khá cao. nếu thu nhập hằng tháng của bác kham ok thì cứ mần thôi bác.

Tập Lái
7/11/12
49
1.068
83
Đồng Nai
Em thấy cứ tính như bác cho dễ hiểu, đồng ý là dư nợ giảm dần nhưng phải vài năm mới thể hiện rõ. chứ ban đầu cũng same thôi. Cái quan trọng là em thấy vay tới 65% là khá cao. nếu thu nhập hằng tháng của bác kham ok thì cứ mần thôi bác.
Thiệt là bất ngờ, sau 2h dùng đủ chiêu trò qua...điện thoại, vợ em đã hiểu ra cái vụ dư nợ giảm dần, he he.
Thật ra, em có điều kiện mua nhà từ cách đây 2-3 năm nhưng do ham hố làm ăn nên bây giờ vẫn ở nhà trọ. Những thứ em đầu tư hiện tại chưa sinh lợi nhuận nhưng đang dần thành hình và ổn định.

• Like
Reactions: thachftsanh
Tập Lái
27/8/15
1
427
48
Thiệt là bất ngờ, sau 2h dùng đủ chiêu trò qua...điện thoại, vợ em đã hiểu ra cái vụ dư nợ giảm dần, he he.
Thật ra, em có điều kiện mua nhà từ cách đây 2-3 năm nhưng do ham hố làm ăn nên bây giờ vẫn ở nhà trọ. Những thứ em đầu tư hiện tại chưa sinh lợi nhuận nhưng đang dần thành hình và ổn định.
Thế thì quá tốt rồi. sắm cái nhà cho nó ổn định, mần ăn cứ thế sẽ phát :)

Status
Không mở trả lời sau này.