Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
12/9/15
177
997
93
Thiệt là bất ngờ, sau 2h dùng đủ chiêu trò qua...điện thoại, vợ em đã hiểu ra cái vụ dư nợ giảm dần, he he.
Thật ra, em có điều kiện mua nhà từ cách đây 2-3 năm nhưng do ham hố làm ăn nên bây giờ vẫn ở nhà trọ. Những thứ em đầu tư hiện tại chưa sinh lợi nhuận nhưng đang dần thành hình và ổn định.
nếu kinh doanh sắp hái quả thì tiếp tục đi bác. hái quả rồi mua nhà cho dễ.

nếu an cư rồi mới làm ăn thì mua nhà hợp hơn.

em cũng hì hục 3 năm giờ tới lúc hái quả. nên dễ đi xem nhà đất mà công việc vẫn trôi chảy. ngoài ra dòng tiền ổn định nên dễ xoay sở.

• Like
Reactions: thachftsanh
Tập Lái
15/9/15
1
5
3
34
Nhờ anh em tư vấn giúp em tỉ lệ an toàn giữa thu nhập hàng tháng và sô tiền phải trả hàng tháng. Em tạm tính vo (cho con vợ nó dễ hiểu, đúng ra là tính dư nợ giảm dần: lấy gốc phân bổ đều theo thời hạn vay).
Giả sử vợ chồng em sẵn có: 350 triệu.
Nhà cần mua trị giá: 1 tỉ.
Số tiền cần vay thêm: 1 tỉ - 350 triệu = 650 triệu.
Lãi suất (%/năm): 10%
Thời hạn vay: 10 năm.
Tổng lãi phải trả: 10 năm x 10% x 650 triệu = 650 triệu.
Tổng lãi và gốc phải trả: 1.3 tỉ.
Số tiền phải trả hàng tháng: 1.3 tỉ/10 năm/12 tháng: 10.83 triệu.
Anh em cho mình hỏi:
  1. Nên để lãi suất bao nhiêu %/năm là hợp lý.
  2. Tỉ lệ an toàn giữa thu nhập và số tiền phải trả hàng tháng là bao nhiêu hay chỉ cần: tổng thu nhập - tổng chi phí sinh hoạt - số tiền phải trả hàng tháng - 10% (tổng thu nhập - dự phòng) > 0 là ổn?
Bác giả sử hay sự thật là vậy thế bác. vì theo em thì giá trị nhà 1 tỉ thì bác cũng phải có ít nhất 500tr hãy vay thêm mua nhà, trường hợp của bác quá mạo hiểm đấy, vay đến gần 70%. hàng năm bác phải trả 65tr tien lãi. trung bình 1 tháng cũng mất hết 5 tr rồi, sao bác không thuê nhà ở tạm, vì nhà nguyên căn nhỏ nhỏ bây giờ cũng khoảng hơn 3tr thôi, rồi để dành tiền khi nào có đủ bác làm 1 căn hoành tráng luôn. căn hộ càng ngày càng nhiều, càng đẹp.nên bác đừng có vội. bên ngân hàng lãi suất chỉ cố định năm đầu thôi, những năm sau nó biến động ghê lắm. Hay bác tìm dự án nào có vay gói 30 nghìn tỷ ấy, như thế thì tốt hơn bác à

• Like
Reactions: trangltv
Tập Lái
9/10/15
5
7
3
HCM
Bác giả sử hay sự thật là vậy thế bác. vì theo em thì giá trị nhà 1 tỉ thì bác cũng phải có ít nhất 500tr hãy vay thêm mua nhà, trường hợp của bác quá mạo hiểm đấy, vay đến gần 70%. hàng năm bác phải trả 65tr tien lãi. trung bình 1 tháng cũng mất hết 5 tr rồi, sao bác không thuê nhà ở tạm, vì nhà nguyên căn nhỏ nhỏ bây giờ cũng khoảng hơn 3tr thôi, rồi để dành tiền khi nào có đủ bác làm 1 căn hoành tráng luôn. căn hộ càng ngày càng nhiều, càng đẹp.nên bác đừng có vội. bên ngân hàng lãi suất chỉ cố định năm đầu thôi, những năm sau nó biến động ghê lắm. Hay bác tìm dự án nào có vay gói 30 nghìn tỷ ấy, như thế thì tốt hơn bác à
Mình thấy thuê 1 can ở ổn, gần trung tâm phải 5tr, bằng tiền lãi, vậy thôi mua luôn cái chung cư ở liền, rồi hàng tháng trả lãi và gốc. Lãi coi như tiền thuê nhà

• Like
Reactions: utcntt
Hạng D
16/12/09
1.178
10.839
113
Không có ngân hàng nào cam kết trong vòng 10 năm ls không thay đổi đâu

Hạng B1
14/1/14
52
149
33
39
Em thì khuyên bác nên vay thời hạn càng dài càng tốt 15 - 20 25 năm càng tốt.

Lý do: áp lực trả gốc hàng tháng sẽ nhẹ hơn, đỡ mệt đầu. Khi nào bác có dư thì trả để bớt lãi cũng được nhưng áp lực giảm hẳn.

Bác cũng nên có 1 khoản dự phòng rủi ro, khoảng 6 tháng nếu trường hợp gặp khó khăn. Nếu chi phí hàng tháng của bác là 10tr thì phải có 60tr ( cho cuộc sống) và 60tr nữa ( lãi và gốc NH) thì sẽ yên chí làm ăn.

• Like
Reactions: utcntt
Status
Không mở trả lời sau này.