Tư Vấn Mua Xe Tư vấn cho tặng xe

Hạng C
18/10/14
591
605
93
Em có chiếc xe, mua tặng cho người khác, muốn sang tên đổi chủ và xe đăng ký lại biển số mới ở tỉnh người được tặng.
Em và người được tặng ở 2 tỉnh khác nhau.
Em google trên mạng và đọc cũng khá nhiều nhưng chưa hiểu rõ lắm. Xin thông tin thực chiến của các bác đã làm cái này rồi một cách chi tiết từng bước càng tốt :D
Em cám ơn.
Tư vấn cho tặng xe
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Em mạn phép chia sẻ thế này, có gì chưa chuẩn nhờ các bác khác chỉ thêm:
1. Hai bên làm hợp đồng cho tặng xe (có mẫu sẵn trên mạng tải về điền vào)
2. Công chứng hợp đồng cho tặng (nếu bác đã có vợ thì đi cùng để công chứng)
3. Rút hồ sơ và thu hồi biển số ở phòng CSGT nơi đã cấp đăng ký xe hiện tại.
4. Nộp lệ phí trước bạ (2%) tại chi cục thuế nơi cư trú người được tặng
5. Cầm hồ số đã rút và biên lai nộp thuế về nơi đăng ký xe mới để làm thủ tục cấp lại đặng ký và biển số mới. Thường phải mang theo xe để xét.
6. Vi vu thôi :D

• Like
Reactions: shinichi2075
Hạng B2
9/2/11
121
29
28
Bác làm HĐ tặng người được tặng sẽ mất 10% thuế Thu nhập cá nhân, có thể hơn vì biểu thuế mới, 2% tiền phí sang tên.

Hạng B1
31/7/21
99
89
18
Nói chung là cho tặng thì bên ngoài thôi, theo pháp luật cứ làm giấy tờ mua bán theo thủ tục đi bác. nhẹ đầu, không cần suy nghĩ.

Hạng C
4/12/14
838
7.787
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Em mạn phép chia sẻ thế này, có gì chưa chuẩn nhờ các bác khác chỉ thêm:
1. Hai bên làm hợp đồng cho tặng xe (có mẫu sẵn trên mạng tải về điền vào)
2. Công chứng hợp đồng cho tặng (nếu bác đã có vợ thì đi cùng để công chứng)
3. Rút hồ sơ và thu hồi biển số ở phòng CSGT nơi đã cấp đăng ký xe hiện tại.
4. Nộp lệ phí trước bạ (2%) tại chi cục thuế nơi cư trú người được tặng
5. Cầm hồ số đã rút và biên lai nộp thuế về nơi đăng ký xe mới để làm thủ tục cấp lại đặng ký và biển số mới. Thường phải mang theo xe để xét.
6. Vi vu thôi :D
Mục số 3 theo mình biết thì 3 năm trước người bán (cho) làm. Còn từ 3 năm nay thì qui định mới người mua (đc tặng) làm mà ta? Người bán ký giấy bán (cho) là xong hết trách nhiệm.

• Like
Hạng C
18/10/14
591
605
93
Bác làm HĐ tặng người được tặng sẽ mất 10% thuế Thu nhập cá nhân, có thể hơn vì biểu thuế mới, 2% tiền phí sang tên.
cám ơn bác, em tưởng là mua bán mới tốn phí nhiều hơn là cho tặng chứ ^^ vì cho tặng thì người cho tặng có lấy tiền gì từ người được cho tặng đâu cà

ps: à rồi, em đọc nhanh thành bị nhầm. Vậy làm hđ cho tặng thì người được cho tặng mất thêm 10% giá trị của xe cho tặng so với việc làm hđ mua bán?

Tập Lái
10/8/18
8
4
3
34
Hồ Chí Minh
xetaitot.com
Nếu muốn tặng xe đó cho ai bạn cứ mang ra phòng công chứng gần nhất, để làm hợp đồng cho tặng nhé !
Nó giống như bản sang nhượng, Bên phòng công chứng sẽ hướng dẫn bạn !
Chứ đừng ra làm giấy ủy quyền thì phiền phức lắm nhé !

• Like
Tập Lái
24/11/16
5
14
3
nhờ các bác tư vấn trường hợp này giúp em:
  • Ông tía vợ có cho vợ mình xe cũ đứng tên cty của ổng, giờ ổng kêu sang tên qua cá nhân vợ mình.
  • Nhờ các bác tư vấn thủ tục cho tặng hay mua bán sao cho dễ dàng với đỡ chi phí, thuế giúp em với.
  • Với lại hồ sơ gồm những gì các bác tư vấn cụ thể tại em cũng không rành mấy vụ mua bán xe này.

• Like
Hạng D
14/8/11
4.162
87.644
113
Làm giấy mua bán luôn ra tên người nhận, thủ tục lại đơn giản. Nếu ở tỉnh thì thuế , phí lại rẻ.
Làm thủ tục cho tặng thì người nhận trước mắt mất thuế thu nhập 10% giá trị còn lại của xe còn quá nhiều lần thuế mà thủ tục lại nhiêu khê !!