Hạng D
14/8/11
4.167
87.972
113
Gấu nhà mình lên kế hoạch qua Malta định cư cho cả nhà và muốn con cái học hành ổn định. Mình hoang mang quá, chỉ biết nơi đó chỉ là một đảo quốc nhỏ giống Phú Quốc, chủ yếu khai thác du lịch và thuộc EU. Có bác nào đã làm hồ sơ hoặc đã làm công dân Malta cho chút chia sẽ !

Gấu nhà muốn bằng chị, bằng em Mều ơi !

Phụ nữ ,( không phải tất cả ) thường khi họ đưa ra kế hoạch cho một năm, anh đừng phản đối mà lặng lẽ đọc lại và nén lại để làm trong một ngày hoặc một tuần. và khi họ đưa ra kế hoạch cho cả nhà... nhiều khi chỉ đủ cho một mình họ !! Không phải là họ kém... mà chỉ là do ông trời định họ như vậy !! Nếu không biết điều đó... anh dễ phá sản cùng với họ.:)

Hạng F
11/1/10
6.130
60.378
113
Khách em cũng làm theo hướng này, sắp sắp nhận Malta passport, ko nhớ là 4 người 7 tỷ( nhớ mang máng) vì nói chuyện năm ngoái lận
Tiền đông thế. Bọn nhà giàu đang tìm cach tháo chạy.
Klq, có 1 anh trung úy bđq qua San jose năm 92. Mãi đến năm 200x thì 2 vợ chồng mới mua lại 1 cái tiệm ăn, cũng làm nơi tụ tập cho đồng bọn. Cách đây 2 năm, 1 chú V+ mon men tới hỏi mua. Chú kia trả lời: tao đéo rao rịch với bọn V+. Tuy nhiên, 2 tuần sau chú V+ quay lại với 1 cục tiền thật to và chú bđq đã thay đổi. Nghe nói San Jose giờ chủ quán toàn V+ gộc.

• Like
Reactions: Goldwing1800
TKM confirmed
Hạng D
24/2/08
2.143
18.206
113
Không biết anh TKM bị gì nhưng bản thân Em thấy như sau:
- Người Việt ở Mỹ gặp đồng hương thì ngay phút ban đầu họ khá nghiêm nhưng nếu thấy hồ sơ mình tốt thì rất nhiệt tình giúp, hồi Em đi xin obama care bà tiếp nhận hỏi các kiểu, sau khi trình bày rõ ràng bả giúp tận tình tới mức cho số đt di động cá nhân để nếu cần thì gọi chị ấy hướng dẫn thêm. ( đây là điều vô cùng hiếm ở xứ Mỹ) Em nghĩ do cũng từng có nhiều người muốn lợi dụng tình đồng hương để khiến các công chức làm sai nên phút ban đầu họ phải cẩn thận. Cảm giác tình đồng hương cũng ấm lòng lắm.
- Thi bằng lái thực tế thì có 1 chị người Việt, lúc còn trong khuôn viên toà nhà DMV chị nói tiếng anh, sau khi ra ngoài là chị nói tiếng việt cho những người mới qua còn kém tiếng Anh. Đó cũng là một cách trợ giúp đồng hương. Bạn không thể ỷ tình đồng hương cứ lái bậy bạ rồi kêu đồng hươg chấm đậu được. Điều đó bây giờ ở VN còn không làm đc.
- Còn chuyện lùa gà mua xe mua nhà thì ở đâu cũng có người này người kia, dân tộc nào cũng thế. Anh có tiền mà không biết xài biết giữ là lỗi của anh.
Cá nhân Em vẫn đánh giá cao người Việt và tự hào là giòng máu Âu Lạc.
Người Việt mình nhìn chung thông minh, nhưng thông minh quá đâm ra khôn vặt & triệt lẫn nhau chứ ko đoàn kết như dân khác. Có lẽ anh may mắn gặp người tốt, mình thường xuyên đi thông dịch cho người ta, mình lại thấy cái xấu nhiều hơn cái tốt.

Nhiều công chức gốc Việt ăn hiếp đồng hương vì họ biết đồng hương ko rành tiếng Anh & cả nể nên ko dám khiếu nại, vậy là họ làm tới thôi. Chưa hết, nếu vô được biên chế nhà nước thì gần như không bao giờ bị đuổi nên họ lại càng quan liêu. Khi gặp viên chức nào ko tốt, mình hay nhắc khách hàng lấy phiếu đánh giá hoặc gọi phone lên góp ý, nhưng khách họ thường xuề xoà cho qua nên mình cũng đành chịu vậy. Chứ gặp dân Mỹ là họ khiếu nại đến đổi viên chức luôn mới thôi rồi.

Mình chưa bao giờ đòi hỏi hoặc xin được ưu ái hay đi cửa sau gì cả, cái mình muốn chỉ là sự công bằng trong công việc & giao tiếp thôi. Đôi lúc người Mỹ trắng đối xử với mình tốt & làm ấm lòng hơn đồng hương nữa. Nên đi chỗ công quyền thường mình đi thẳng gặp người bản xứ, ít ra mình cũng cảm thấy có sự công bằng.

Việc lừa đảo là bất hợp pháp & trái đạo lý, mình mà biết vụ nào là mình report ngay. Nếu đã qua xứ pháp trị mà anh vẫn giữ quan điểm: có tiền mà bị gạt là lỗi tại mình thì mình khác anh, mình chịu ko cổ suý quan điểm đó được. Hành vi lừa đảo & gạt gẫm là xấu xa rồi, gạt gẫm những người thế yếu (thiếu kiến thức & ngôn ngữ) thì càng ko chấp nhận được. Nếu anh biết tiếng Tàu, thử nói chuyện với người Tàu đi, họ mừng rỡ quý mình & tạo điều kiện như anh em trong nhà vậy. Còn người Việt mình chỉ tranh thủ bóc lột đồng hương, làm cho họ là nước mắt chan cơm. Dĩ nhiên cũng có đồng hương tốt bụng, nhưng khó kiếm thôi. Chắc tại người Việt thông minh quá nên vậy.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
13/6/14
551
14.877
93
Tiền đông thế. Bọn nhà giàu đang tìm cach tháo chạy.
Klq, có 1 anh trung úy bđq qua San jose năm 92. Mãi đến năm 200x thì 2 vợ chồng mới mua lại 1 cái tiệm ăn, cũng làm nơi tụ tập cho đồng bọn. Cách đây 2 năm, 1 chú V+ mon men tới hỏi mua. Chú kia trả lời: tao đéo rao rịch với bọn V+. Tuy nhiên, 2 tuần sau chú V+ quay lại với 1 cục tiền thật to và chú bđq đã thay đổi. Nghe nói San Jose giờ chủ quán toàn V+ gộc.
Đây có thể là chiêu thức làm tiêu hao sinh lực địch k anh? Sau 1 time làm ăn k đc quay qua mua lại giá KM ! :p

Hạng D
16/1/13
4.800
81.108
113
Tôi làm thiện nguyện công tác XH 1 thời gian . Cá nhân tôi là gặp người Việt cứ nghiêm và rạch ròi luật lệ trước . Sau đó tùy theo tình hình mà thả lỏng từ từ :)

Văn hóa giả lả, tỏ vẻ thân thiện "quá mức" lúc đầu khiến nhiều sắc dân khác hiểu lầm rất nặng .

Hạng B2
22/4/09
482
5.427
93
Người Việt mình nhìn chung thông minh, nhưng thông minh quá đâm ra khôn vặt & triệt lẫn nhau chứ ko đoàn kết như dân khác. Có lẽ anh may mắn gặp người tốt, mình thường xuyên đi thông dịch cho người ta, mình lại thấy cái xấu nhiều hơn cái tốt.

Nhiều công chức gốc Việt ăn hiếp đồng hương vì họ biết đồng hương ko rành tiếng Anh & cả nể nên ko dám khiếu nại, vậy là họ làm tới thôi. Chưa hết, nếu vô được biên chế nhà nước thì gần như không bao giờ bị đuổi nên họ lại càng quan liêu. Khi gặp viên chức nào ko tốt, mình hay nhắc khách hàng lấy phiếu đánh giá hoặc gọi phone lên góp ý, nhưng khách họ thường xuề xoà cho qua nên mình cũng đành chịu vậy. Chứ gặp dân Mỹ là họ khiếu nại đến đổi viên chức luôn mới thôi rồi.

Mình chưa bao giờ đòi hỏi hoặc xin được ưu ái hay đi cửa sau gì cả, cái mình muốn chỉ là sự công bằng trong công việc & giao tiếp thôi. Đôi lúc người Mỹ trắng đối xử với mình tốt & làm ấm lòng hơn đồng hương nữa. Nên đi chỗ công quyền thường mình đi thẳng gặp người bản xứ, ít ra mình cũng cảm thấy có sự công bằng.

Việc lừa đảo là bất hợp pháp & trái đạo lý, mình mà biết vụ nào là mình report ngay. Nếu đã qua xứ pháp trị mà anh vẫn giữ quan điểm: có tiền mà bị gạt là lỗi tại mình thì mình khác anh, mình chịu ko cổ suý quan điểm đó được. Hành vi lừa đảo & gạt gẫm là xấu xa rồi, gạt gẫm những người thế yếu (thiếu kiến thức & ngôn ngữ) thì càng ko chấp nhận được. Nếu anh biết tiếng Tàu, thử nói chuyện với người Tàu đi, họ mừng rỡ quý mình & tạo điều kiện như anh em trong nhà vậy. Còn người Việt mình chỉ tranh thủ bóc lột đồng hương, làm cho họ là nước mắt chan cơm. Dĩ nhiên cũng có đồng hương tốt bụng, nhưng khó kiếm thôi. Chắc tại người Việt thông minh quá nên vậy.
Mình không hiểu khái niệm ăn hiếp đồng hương anh nói nghĩa là gì? Họ được gì trong việc đó khi làm công chức văn phòng? Ở xú Mỹ anh làm điều đó thì rủi ro cao hơn là A làm đúng. Còn người nộp giấy tờ thì cố gắng tìm hiểu đừng sai ai làm gì đc bạn?
Còn một khái niệm khác tế nhị hơn là sự kỳ thị, bạn nên thông cảm hơn với đông bào mình. Phận tha hương
Về chuyện lừa đảo thì có lẽ Anh quá may mắn chưa bị mỹ trắng nó lừa, mình làm việc với tụi nó 10 năm nay nên hiểu rằng dù trắng đen hay vàng thì cũng là con người với đầy đủ tham sân si. Anh phải đủ khôn để đừng bị lừa. Thế thôi. Còn nếu bị thì cứ mỉm cười đóng học phí.
Hay là Em may mắn hơn bác: bị đủ màu da tìm cách lừa và được gặp nhiều người Việt tốt? :)
Một ý nữa là khi bác có định kiến với đồng hương thì sẽ khó làm việc lắm, họ cảm thụ đc mà, nó sẽ dẫn đến vòng xoáy định kiến. Nó chỉ khiến dân tộc này đáng thương hơn thôi.