Hạng F
28/8/19
6.695
11.380
113
Palm Beach, Florida, US
Thực tế, ko phải cái gót nhọn là thủ phạm mà là cái...quai dép khi đạp ga nó móc dưới pedan thắng. Đến khi nhả ga muốn đạp thắng ko đc, hoảng hồn dựt mạnh lên thì mất điểm tựa , đạp xuống thì vào Mẹ ...nó ga.
Các mợ toàn chơi quả guốc nhọn đạp toàn nhầm chân phanh với chân ga chắc ngoài đường chả có chỗ nào là không nguy hiểm khi các mợ lên lái thì mấy ông cũng phải lác mắt bác ạ :D

Hạng D
24/10/15
3.601
2.473
113
33
Tucson đi bác. Mấy con bác nói ở trên nhìn nam tính quá kkk

Hạng B2
14/5/15
340
685
93
Bình Dương - Hồ Chí Minh
So sánh Cross 2020 1.8V 138hp CVT (CUV B) vs Focus 2012 2.0 145hp 4AT (sedan C) (vì nhà em đang có 2 chiếc này)
- Vận hành nói thật là Focus dù cũ nó vẫn là phân khúc C, thêm khung gầm cứng cáp, treo sau đa điểm nên hàng sau Focus ngồi ổn hơn Cross khá xa, hàng sau Cross rất bồng bềnh. Hàng trước thì không khác biệt nhiều ở tốc thấp, tốc cao thì sẽ cảm nhận ro sự khác biệt của sedan C và cuv B (mà mấy ai chạy như em toàn đóng trên 100, dưới 80 thì hàng trước như nhau thôi). Tuy nhiên, Cross nó chơi mâm 18 vỏ mic premacy 4 (gần 4tr 1 quả), em đánh giá rất cao chi tiết này nên xe dù mâm 18 nhưng rất êm, gầm cao nên leo lề cũng nhẹ nhàng. Thêm quả CVT thì quá hợp với nữ luôn, cực nhẹ nhàng :)) chứ mà lái con 4AT sẽ biết số 1 nó mạnh cỡ nào :)).
Em có từng test speed với cùng quãng đường 2 con thì con Focus lên nhanh hơn nhưng tới 160 thì lại lên rất chậm, khá ì ạch mới đc 17x (chắc 9 năm em nó chắc chỉ con 80-90% sức mạnh) còn con Cross thì đừng nghĩ nó yếu nhé. Cùng đường đó vẫn lên được 17x nhưng lên đều đều luôn, chắc đây là đặc trưng của CVT (không rõ đồng hồ toy có ăn gian ko ta :D, bên focus thì em tính theo gps của vietmap). So sánh độ ổn định thì dù Cross nó ko chắc như focus nhưng vẫn là 1 chiếc xe tốt, vẫn cua tốt ỡ ngưỡng ~100 nếu bạn máu chó (cua nay là cua em hay test, focus có thể cua 11x, lux a thì 11x nhưng vẫn còn ổn áp chán ra), đúng là nó ở mức B+ được :D.
Ngoài ra, em có thử test hết công nghệ của nó
- Đèn pha tự động thích ứng: khá ok, tự tắt pha ổn áp phết, thích hợp lái mới. Cứ để đèn auto là khỏi quan tâm cái gì nữa
- ACC: Tạm ok, tăng tốc và thắng vẫn hơi hỗn nhưng đây là đặc trưng của cái món CC này rồi, tuy chỉ tiếc, thật ra là quá tiếc <30 nó auto tắt (kêu 1 tiếng bip) để mình kiểm soát thắng.
- Giữ làn: Quá ok luôn, nó tự lái ở giữa lane luôn, cua nhè nhẹ nó vẫn điều chỉnh theo kịp, nếu lấn nó sẽ bip cảnh báo và đánh lái lại (tất nhiên mình có thế chủ động bẻ được). Tất nhiên nếu si nhan thì auto tắt cái này rồi.
- Cam 360: Quá ok, quá rõ ở mức này, còn rõ hơn con lux a của thằng bạn quá nhiều. Tuy nhiên, với 1 thằng chạy xe 10 năm như em toàn chạy xe ko cảm biến, nhất là con focus em coi như nhập tâm vô luon. Em có thể dừng xe cách vật cản <5cm thoải mái mà ko có gì sợ. Còn đây còn cách cả m nó đã kêu, còn cỡ 30cm thì đã kêu ầm ỉ làm mình nhát chân luôn :))
- City stop: Đã từng để im cho nó test mà còn cách 1m nó vẫn chưa thắng, ko dám thi gan đành phải thắng chân luôn :))
Cảm ơn các bác đã thông tin, chắc gom lại 1 trong 2 xe Kona/Seltos cho phù hợp túi tiền.

Trước đi sedan C, giờ lên (hay xuống ) cuv B thôi bác. P/s nữ chạy xe gần 10 năm chứ không phải gà dễ lùa :p

Hạng B2
14/5/15
340
685
93
Bình Dương - Hồ Chí Minh
Tựu chung lại con Cross quá hợp lý với người lấy xe lần đầu và thích trả nghiệm công nghệ. Không phù hợp với dân máu chó và người đứng tuổi :))

Hạng D
22/1/19
4.059
6.697
113
Chi phí bảo dưỡng, sửa chữa phụ thuộc vào hãng chỉ là một phần, còn lại chủ yếu là do doanh số tích lũy của con xe trên thị trường. Như bác nói trên, seltos chi phí bảo dưỡng, linh kiện rẻ hơn vì nó là KIA thì em không chắc. Và nếu hay đi trong thành phố thì nên cân nhắc vấn đề hộp số DCT của seltos bị quá nhiệt nếu đường kẹt xe lâu. Cross thì em thấy nó không NHỎ như tiêu chí bác đề ra. Sao bác không thử cân nhắc kona hay ecosport xem?

Hạng B2
12/9/20
191
305
63
49
Quận 6 TP HCM
Nữ chạy nói thật ông mua con fadil.

Nhỏ gọn dễ điều khiển, đi chợ đi chơi đỡ bị dòm ngó.

Và quan trọng nó lộn chân ga đâm vào đâu thì lập tức có người gỡ bài trên báo, im im đi dễ giải quyết.
Bác này nói y như đùa !!! , anh Vinh nói chỉ gỡ bài đăng không đúng sự thật thôi (sự thật còn khủng hơn vậy rất nhiều :D)

• Haha
Reactions: Cớm Dzẹp
Hạng F
6/9/18
7.371
16.337
113
35
Nữ chạy nói thật ông mua con fadil.

Nhỏ gọn dễ điều khiển, đi chợ đi chơi đỡ bị dòm ngó.

Và quan trọng nó lộn chân ga đâm vào đâu thì lập tức có người gỡ bài trên báo, im im đi dễ giải quyết.
Kaka,, bác chủ thớt có chiếc Ev, Escape,, bán tải và cũng lớn rồi mà bác nói như đùa

• Haha
Reactions: PMH82
Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
View attachment 2428116*Ảnh minh họa

Như tiêu đề, cần tìm mua CUV dòng B cho người nhà (nữ chạy), bao gồm Toyota Cross/Hyundai Kona/Kia Seltos và có thể Peugeot 2008. Yêu cầu chi phí bảo dưỡng không quá cao. Xe chủ yếu xử dụng đi làm trong thành phố, hoặc đi du lịch gần mà thôi.

Giá lăn bánh trong khoảng 800. Nhờ các bạn sales HCM ib cho giá tốt nhất và các khuyến mãi.

Thanks.
Nhìn là bít con nào gùi...

• Like
Reactions: PMH82