Tập Lái
3/2/20
43
19
8
38
Tư vấn cung đường HN - Quảng Bình ( 1 tuần)

Dự định là gần cuối tháng 7 dương lịch này gia đình em tự tổ chức đi chơi nghỉ hè luôn. Thời gian đi khoảng 1 tuần. Đi xe gia đình tự lái. Mazda 3 1.5 2020 sedan. Cũng mới lấy xe được hai tháng và cũng muốn chải nghiệm thế nào là đi du lịch gia đình.

Các bác cho em hỏi cung đường này em đi cần lưu ý những gì? Chuẩn bị những gì ngoài giấy tờ, tiền, ít thuốc men, giải trí trên xe, nhu yếu phẩm cơ bản. Nhà em có vợ, 1 cò lớn 10 tuổi, 1 cò bé 2 tuổi. Vì đi gia đình lên mệt đâu nghỉ đó. Ở đâu có cảnh đẹp dừng ở đó. Với dòng sedan đi vậy có ổn ko?

Nhà em đi đường xá ko biết phần lớn là bật google map. Em lo nhất vụ đi khác tỉnh gặp công an. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ Em với? Cảm ơn các bác.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: TenaciousOwl
Hạng B2
27/12/09
266
9
18
68
HANOI
Đường AH1 thẳng tiến, theo đúng vạch kẻ biển báo là ổn. Xuất phát 6h sáng, ăn trưa Vinh, 18h đến Đồng Hới.

• Like
Reactions: MinhKhoi11
Tập Lái
3/2/20
43
19
8
38
Đường AH1 thẳng tiến, theo đúng vạch kẻ biển báo là ổn. Xuất phát 6h sáng, ăn trưa Vinh, 18h đến Đồng Hới.
Thank bác. Chẳng đó có nhiều chốt bắn tốc độ ko bác?

• Haha
Reactions: Quocdp
Hạng D
7/3/18
1.163
2.422
113
Thank bác. Chẳng đó có nhiều chốt bắn tốc độ ko bác?
Nhiều vô kể, Anh đúng tốc độ mà chơi;
Thời gian Đi + về khoảng 2 ngày; 5 ngày ở Đồng Hới thì buồn mà chết;
Theo e, Anh có thể theo đường mòn HCM qua Phong Nha ở đó 2-3 ngày rồi xuống vòng xuống Đồng Hới;
Đường mòn ít tiệm sửa xe; Anh nên chuẩn bị 1 bơm lốp dự phòng;

• Like
Hạng C
20/11/13
545
503
108
Thành Đông
Thứ sáu này E cũng đi nhưng chỉ 4 ngày do công việc ko cho phép, hóng tin từ các bác !

Hạng F
6/9/18
7.366
16.282
113
35
sao a ko lên Otofun mà hỏi,, mà công nhận ngoài đó viết sai chính tả kinh,,,

• Like
Reactions: nipponvina
Hạng D
16/10/15
1.908
3.213
113
47
HN không biết là Hà Nội hay Hà Nam vậy chủ thớt? Mà ngoài Bắc hỏi otofun.net thì dễ hơn
Đi Quảng Bình thì cảnh đẹp bao la
Tư vấn cung đường HN - Quảng Bình ( 1 tuần)

• Like
Hạng B2
21/3/18
316
478
93
37
hanoi
đoạn qua Hà Tĩnh thì cụ nên để ý, vì đoạn này biển tốc độ và dân cư lung tung, chỗ đường tránh tp cũng thế(đang chạy 80 mà có ngã tư đèn xanh đỏ luôn), có đoạn e đi để ý mãi thế mà tự dưng lòi ra biển hết đô thị đó. Sáng cụ đi thì tầm trưa đến Vinh ăn trưa là vừa, chiều thì đến Đá nhảy ghé tắm biển cũng đẹp cụ ạ, biển không đông nên sạch đẹp

• Like
Tập Lái
11/5/20
43
38
18
43
HN: em mặc định là Hà Lội nhé.
Cụ mới nên chạy theo 1A, cứ google map mà chạy, thời gian báo khá chuẩn, cụ ko chui rúc nên ko lo ra ruộng.
  • Trước 6h30 đến Pháp Vân cho đỡ tắc đường, ăn sáng bánh đa cá rô Hà Nam, túc tắc chạy, tầm 11h đến Vinh: có thể vào tp ăn trưa hoặc chạy đường tránh vào Hà Tĩnh, vì đoạn đường có biển đô thị (ngã 3 đường tránh) vào đến thành phố tầm 20 km.
  • Từ đây vào đến QB chạy nhàn.
  • Tiền mang ít thôi, dư đưa em cầm cho, thuốc mang theo bông băng, berberin. Đi trục này ko sợ đói. Cụ ko nói số lượng vợ mang đi cùng nên ko biết tư vấn thế nào, cứ chạy tầm 2 - 3 tiếng thì tìm quán nước nào nhiều cây chui vào, ko mệt cũng nghỉ, mang theo can nước, nếu nhóc có gọi cô Huệ còn có nước để rửa.
Lưu ý thì như mọi đường:
  • Biển hạn chế tốc độ, biển khu dân cư, cứ tốc độ tối đa - 5km/h mà chạy.
  • Lưu ý 2b, trẻ con từ mọi hướng phi ra.
  • Tránh, vượt dứt khoát xe tải, khách, công, nhường được nhường tất. Nếu bon chen thì để ý điểm mù, chuyển làn nhớ ngó 2 bên, xi nhan, ko chuyển hướng đột ngột.
  • Từ Ninh Bình - Thanh Hóa: lưu ý dừng chờ đèn, rất hay bị xe to che mất đèn, nên cố dừng ở làn giữa.
  • Thanh Hóa - Vinh: để ý biển khu dân cư, đoạn này nhà ven đường toàn tuyến, khu dân cư lại dài, dễ đang chạy 90 lại thấy biển hết khu dân cư.
  • Đường tránh QB: hạn chế tốc độ 50 hay 60 gì đấy, đường vắng, tầm nhìn tốt dễ mát ga