Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tư vấn đèn Check Engine GLK 300

Hạng D
25/8/10
2.627
333
83
GLK em trước bị báo check engine với lý do ko giống ai, chạy 40k km em táy máy đem ra ngoài vệ sinh cổ hút, thợ ngoài ráp vào, chạy cứ sau 1 buổi đèn check engine báo sáng, vào haxaco xóa lỗi, để cả buổi ko sao, ngày mai đèn báo tiếp, em lại đem vào haxaco chẩn đoán đủ kiểu, thông số cho thấy hỗn hợp nghèo xăng, chỉnh làm giàu hỗn hợp, xóa lỗi, chạy tiếp 1 buổi lại báo đèn, giải pháp cuối cùng, mấy anh haxaco tháo cổ hút ra phát hiện thợ ngoài ráp, 1 roan cổ hút bị rớt ra ngoài (V6 2 roan)
làm cho động cơ hút thêm gió ngoài và báo lỗi nghèo xăng. Ráp lại chạy ngon lành mấy ngàn km nữa cho tới khi bán luôn.
Theo em bác chủ đem vào haxaco chẩn đoán kỹ xem thông số nào bất thường để đoán khả năng xảy ra báo lỗi, trường hơp của em là hỗn hợp nghèo xăng báo lỗi

Attachments

Hạng D
24/2/04
2.574
3.249
113
Vietnam
Hic em cũng bị báo nghèo xăng.
Mấy bác Haxaco đang cho mượn bộ đo gió (em nghĩ chắc là Air mass sensor) chạy thử, nếu ko báo nữa thì coi như đúng là phải thay cái này roài. :(
@Kaka, Huythai: Tình hình xe các bác thế nào rồi ạ? còn báo lỗi nữa không?

Tập Lái
11/1/15
2
0
1
39
Hanoi, Vietnam
Các bác cho em hỏi lỗi này đã có cách nào khắc phục chưa ạ? :(

Em đi GLK 300 2010, xe chạy được 4,5 vạn cũng tự dưng báo đèn Check Engine. Em đã cho xe vào Haxaco cắm máy scan thì báo Hỗn hợp xăng nghèo sau đó đã đã vệ sinh bugi, bướm ga. Sau đó, tiếp tục cắm máy scan thì được báo Air Mass Sensor bị yếu nên em thay luôn cả Air Mass luôn.

Sau đó, bên đó reset và đã hết. Em đi khoảng 10km rồi đổ chất phụ gia khi bơm khoảng 65l xăng A95 mới, nhưng sáng nay đi chưa đầy 10km đèn lại báo trở lại, giờ hoang mang quá.

Các bác có kinh nghiệm xem giúp em có cách nào không với ạ. Em cám ơn

Hạng C
12/1/11
799
523
93
45
TP HCM
www.facebook.com
Các bác cho em hỏi lỗi này đã có cách nào khắc phục chưa ạ? :(

Em đi GLK 300 2010, xe chạy được 4,5 vạn cũng tự dưng báo đèn Check Engine. Em đã cho xe vào Haxaco cắm máy scan thì báo Hỗn hợp xăng nghèo sau đó đã đã vệ sinh bugi, bướm ga. Sau đó, tiếp tục cắm máy scan thì được báo Air Mass Sensor bị yếu nên em thay luôn cả Air Mass luôn.

Sau đó, bên đó reset và đã hết. Em đi khoảng 10km rồi đổ chất phụ gia khi bơm khoảng 65l xăng A95 mới, nhưng sáng nay đi chưa đầy 10km đèn lại báo trở lại, giờ hoang mang quá.

Các bác có kinh nghiệm xem giúp em có cách nào không với ạ. Em cám ơn
Nghe bác tả sao mà giống chiếc C230 mà e biết , xe có bị tình trạng bỏ máy không bác ? Máy giật giật không ?

Tập Lái
11/1/15
2
0
1
39
Hanoi, Vietnam
Xe em đi hoàn toàn bình thường, ko có bất kì hiện tượng lạ nào khác. Chỉ có duy nhất 1 lần hôm qua cách cây xăng 10m, bỗng dưng xe đạp ga lên chậm, hơi giật giật nhưng em đoán do hết xăng, sau đó đổ xăng lại đi bình thường ạ.

Sáng nay, em chạy ra quốc lộ chưa đc 10km lại báo đèn mới cú :( Vừa thay air mass hôm qua, đêm qua ngủ ngon mà vừa sáng lại dính.

Tập Lái
3/12/14
39
21
8
36
Dear các bác, em có một vấn đề sau liên quan đến đèn báo Check Engine muốn nhờ các các tư vấn cho ạ.
Cách đây khá lâu, xe em (GLK 300 2009, đã chạy được 30.000km) bỗng nhiên báo đèn Check Engine, em mang đến hãng kiểm tra thì các bạn cố vấn nói là bị lỗi phần mềm, các bạn cài lại; khi nhận xe thì thấy đèn Check Engine không sáng nữa. Tuy nhiên, không lâu sau đó (sau khi em chạy khoảng 150km) thì đèn Check Engine sáng trở lại, em báo gọi điện hỏi các bạn cố vấn (của cả Haxaco và Nguyễn Văn Linh) về tình trạng này thì được tư vấn là có thể do cổ hút bị dơ bẩn nên xe báo lỗi, chỉ cần mang xe đến hãng để vệ sinh lại cổ hút là ok. Em cũng mang xe đến hãng để vệ sinh cổ hút như tư vấn (tốn mất gần 1 ngày và gần 2tr đồng), khi nhận lại xe, đèn Check Engine cũng không sáng nữa. Lần này em chạy tiếp được khoảng 300km thì đèn Check Engine lại báo sáng. Lại gọi điện hỏi cố vấn ở NVLinh thì được nói là có thể do xăng bẩn, không đạt chuẩn (em hay đổ xăng A95 của Petrolimex) nên cần đổ thêm vài chai phụ gia của hãng. Em cũng làm theo, mua vài chai phụ gia của hãng, mỗi lần đổ xăng là chế thêm 1 chai phụ gia. Lần đầu tiên đổ phụ gia, đèn Check Engine tắt ngay, nhưng sau khi xe em chạy được khoảng ½ bình xăng thì đèn Check Engine sáng trở lại, càng ngày thời gian đèn Check Engine sáng trở lại từ khi đổ phụ gia càng ngắn lại, cuối cùng thì phụ gia cũng kg ăn thua, đèn Check Engine luôn sáng. Em mang xe đến hãng kiểm tra lại thì được báo là do bộ phận cảm biến khí thải (hay cảm biến gì đó, nó bằng cái lon sữa bò màu đen nằm dưới nắp capo, giữa 2 gạt nước mưa) bị hỏng, phải thay với giá khoảng 17tr đồng. Em chưa thay mà gọi hỏi bác Sơn (cũng trong OS mình). Bác Sơn rất nhiệt tình hướng dẫn em (many tks bác Sơn nhé) không cần thay cái cảm biến kia mà chỉ cần thay 2 cái lọc gió động cơ, giá 700k đồng. Em cũng thay hai lọc gió này như bác Sơn hướng dẫn (nhờ anh em bên Nguyễn Văn Linh thay, hình như anh em cũng có xóa lỗi đèn Check Engine). Đèn Check Engine không còn sáng nữa cho đến khi em chạy được khoảng 600km thì lại sáng lại. Giờ em chưa biết xử lý thế nào. Xe em hiện giờ vẫn chạy bình thường, không có hiện tượng gì khác ngoài đèn Check Engine như trên. Các bác ai có kinh nghiệm về vụ này thì xin tư vấn giúp em và chia sẻ cùng mọi người với nhé, em kg biết nếu cứ để thế mà chạy thì có ảnh hưởng đến động cơ như thế nào? Em cảm ơn các bác đã đọc tin và tư vấn, chia sẻ!
Bác ở đâu nói em em qua thử cho bác (nếu gần). sửa cho bác hết bệnh em mới lấy tiền :D

Hạng D
24/2/04
2.574
3.249
113
Vietnam
Xe em đi hoàn toàn bình thường, ko có bất kì hiện tượng lạ nào khác. Chỉ có duy nhất 1 lần hôm qua cách cây xăng 10m, bỗng dưng xe đạp ga lên chậm, hơi giật giật nhưng em đoán do hết xăng, sau đó đổ xăng lại đi bình thường ạ.

Sáng nay, em chạy ra quốc lộ chưa đc 10km lại báo đèn mới cú :( Vừa thay air mass hôm qua, đêm qua ngủ ngon mà vừa sáng lại dính.
Xe em sau khi gắn cái AM Haxaco cho mượn thì ko báo, sau đó em gắn lại cái Am củ nó cũng ko báo luôn. Em nghĩ là do xăng, nên đổ thêm bình phụ gia, từ đó đén giờ thấy im re :)

Hạng D
21/9/10
1.937
11.046
113
cái lỗi "check engine" này rất quan trọng, em đọc manual thấy ở Mỹ tại số bang phải xử lý ngay lập tức nếu đèn "check engine" sáng.
Tư vấn đèn Check Engine GLK 300

Hạng C
6/8/07
590
3.678
93
Xe em cũng bị báo đèn check engine mấy hôm nay, xóa lỗi 2-3 lần rồi ngày hôm sau vẫn bị, a. Thiện bên garage An Lập Phú báo là hư cảm biến oxy. Nay thấy nhìu bác bị lỗi này mà chưa thấy cách khắc phục triệt để, cũng hơi lo lo...

Hạng B2
16/6/11
131
46
28
Xe em cũng bị báo đèn check engine mấy hôm nay, xóa lỗi 2-3 lần rồi ngày hôm sau vẫn bị, a. Thiện bên garage An Lập Phú báo là hư cảm biến oxy. Nay thấy nhìu bác bị lỗi này mà chưa thấy cách khắc phục triệt để, cũng hơi lo lo...
Cái này bác mua ở ngoài cho rẻ. Em hay mua đồ ngoài bắc ship vào. Bác vào gian hàng của os hay of mà hỏi

• Like
Reactions: Steven_Civic