Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tư vấn đèn Check Engine GLK 300

Tập Lái
16/4/12
29
4
0
Dear các bác, em có một vấn đề sau liên quan đến đèn báo Check Engine muốn nhờ các các tư vấn cho ạ.
Cách đây khá lâu, xe em (GLK 300 2009, đã chạy được 30.000km) bỗng nhiên báo đèn Check Engine, em mang đến hãng kiểm tra thì các bạn cố vấn nói là bị lỗi phần mềm, các bạn cài lại; khi nhận xe thì thấy đèn Check Engine không sáng nữa. Tuy nhiên, không lâu sau đó (sau khi em chạy khoảng 150km) thì đèn Check Engine sáng trở lại, em báo gọi điện hỏi các bạn cố vấn (của cả Haxaco và Nguyễn Văn Linh) về tình trạng này thì được tư vấn là có thể do cổ hút bị dơ bẩn nên xe báo lỗi, chỉ cần mang xe đến hãng để vệ sinh lại cổ hút là ok. Em cũng mang xe đến hãng để vệ sinh cổ hút như tư vấn (tốn mất gần 1 ngày và gần 2tr đồng), khi nhận lại xe, đèn Check Engine cũng không sáng nữa. Lần này em chạy tiếp được khoảng 300km thì đèn Check Engine lại báo sáng. Lại gọi điện hỏi cố vấn ở NVLinh thì được nói là có thể do xăng bẩn, không đạt chuẩn (em hay đổ xăng A95 của Petrolimex) nên cần đổ thêm vài chai phụ gia của hãng. Em cũng làm theo, mua vài chai phụ gia của hãng, mỗi lần đổ xăng là chế thêm 1 chai phụ gia. Lần đầu tiên đổ phụ gia, đèn Check Engine tắt ngay, nhưng sau khi xe em chạy được khoảng ½ bình xăng thì đèn Check Engine sáng trở lại, càng ngày thời gian đèn Check Engine sáng trở lại từ khi đổ phụ gia càng ngắn lại, cuối cùng thì phụ gia cũng kg ăn thua, đèn Check Engine luôn sáng. Em mang xe đến hãng kiểm tra lại thì được báo là do bộ phận cảm biến khí thải (hay cảm biến gì đó, nó bằng cái lon sữa bò màu đen nằm dưới nắp capo, giữa 2 gạt nước mưa) bị hỏng, phải thay với giá khoảng 17tr đồng. Em chưa thay mà gọi hỏi bác Sơn (cũng trong OS mình). Bác Sơn rất nhiệt tình hướng dẫn em (many tks bác Sơn nhé) không cần thay cái cảm biến kia mà chỉ cần thay 2 cái lọc gió động cơ, giá 700k đồng. Em cũng thay hai lọc gió này như bác Sơn hướng dẫn (nhờ anh em bên Nguyễn Văn Linh thay, hình như anh em cũng có xóa lỗi đèn Check Engine). Đèn Check Engine không còn sáng nữa cho đến khi em chạy được khoảng 600km thì lại sáng lại. Giờ em chưa biết xử lý thế nào. Xe em hiện giờ vẫn chạy bình thường, không có hiện tượng gì khác ngoài đèn Check Engine như trên. Các bác ai có kinh nghiệm về vụ này thì xin tư vấn giúp em và chia sẻ cùng mọi người với nhé, em kg biết nếu cứ để thế mà chạy thì có ảnh hưởng đến động cơ như thế nào? Em cảm ơn các bác đã đọc tin và tư vấn, chia sẻ!

Hạng B2
7/3/11
233
70
28
46
Bác lấy băng keo đen dán cái đèn check engine lại là hết, em fun tí :)

Hạng D
24/3/11
1.790
552
113
39
Xì Phố
Xe em thi thoảng vẫn sáng Check Engine đc anh Nam bảo cái này do xăng bẩn...Cứ chạy xong đổ xăng lại là hết...Và..hết thật...Nên giờ nó có sáng em cũng kg quan tâm lắm...:D

• Like
Reactions: thefpt
KVL confirmed
Hạng F
4/12/05
5.348
303
83
Hồ Chí Minh
Check engine là thông tin báo chung do nó có thể xảy ra với bất cứ bộ phần nào liên quan tới động cơ xe. Bác cho hỏi xe bác khi chạy nó có bất cứ hiện tượng gì xảy ra bất thường không ạ ? Nổ máy xe có bất cứ tiếng hú gì xảy ra từ trong máy ko ?

Tập Lái
16/4/12
29
4
0
Dear bac KVL, ngoai cai den check engine ra, xe em kg co bat cu van de gi khac a!

Hạng C
1/9/08
639
2.022
93
Theo em được biết lỗi check engine thông thường là do có vấn đề ở hỗn hợp khí xả. Có thể do xăng bẩn mà cũng có thể do cảm biến khí thải bị lỗi. Nếu như lúc đèn báo check cộng với khí thải có mùi thối thì đích thị là nó.
Cái cảm biến khí thải sau thời sử dụng (bao lâu thì em không biết) phải thay thường xuyên như bugi. Trước đây em có thay cho chiếc mer C có hơn 3 triệu/cái. Sao của xe bác tới 17tr dữ vậy, chát quá.

Hạng B2
13/6/12
242
11
18
Em bị y chang bác ạ. Haxaco fix hoài, riết rồi em để luôn. Bác Vĩnh Nam bảo kệ, cứ chạy tiếp. Ngoài ra, em còn được tư vấn thay lọc xăng khoảng 12tr. Em cũng ngồi ngóng đây, đèn Engine vẫn sáng :)

Hạng D
5/8/06
2.080
32.106
113
ls.chau nói:
Theo em được biết lỗi check engine thông thường là do có vấn đề ở hỗn hợp khí xả. Có thể do xăng bẩn mà cũng có thể do cảm biến khí thải bị lỗi. Nếu như lúc đèn báo check cộng với khí thải có mùi thối thì đích thị là nó.
Cái cảm biến khí thải sau thời sử dụng (bao lâu thì em không biết) phải thay thường xuyên như bugi. Trước đây em có thay cho chiếc mer C có hơn 3 triệu/cái. Sao của xe bác tới 17tr dữ vậy, chát quá.
Bác LS.Chau nhầm cái
Oxygen sensor (Cảm biến khí thải nằm ở bộ phận ngoài pô dưới gầm xe)
Tư vấn đèn Check Engine GLK 300

và Air mass sensor (Cảm biến đo lượng khí hút vô động cơ)
Tư vấn đèn Check Engine GLK 300

Trong trường hợp này xe bác chủ có thể bị hư Air mass sensor. Cái này có thể check bằng máy được vì nó có báo thông số chuẩn cho cảm biến này. Nếu có hư thì giá tầm trên dưới 5tr hàng xách tay.

Hạng C
1/9/08
639
2.022
93
Huy Thái nói:
Em bị y chang bác ạ. Haxaco fix hoài, riết rồi em để luôn. Bác Vĩnh Nam bảo kệ, cứ chạy tiếp. Ngoài ra, em còn được tư vấn thay lọc xăng khoảng 12tr. Em cũng ngồi ngóng đây, đèn Engine vẫn sáng :)
Theo em thì đã chấp nhận đi dòng xe này thì phải chịu tốn tiền bảo trì, bảo dưỡng.
Bác để như vậy hoài có khi nó bệnh lây qua cái khác, có khi nó làm chết luôn cái hộp điều khiển động cơ thì lúc đó có mà khóc tiếng Mán. :D