Hạng D
9/1/16
1.648
3.197
123
48
Sài Gòn
Nói chung là họ không có núp lùm như bên mình (đang chạy ở đâu lù lù một chú bước ra đường chặn xe, mình chưa bao giờ bị mấy chú này phạt, nhưng cảm thấy chơi vậy không đẹp). Biển báo của Cam thì rõ ràng, thấy biển cảnh báo "slow down" thì khoảng hơn 100m mới có biển giới hạn 40km/h, rồi lại hết giới hạn, cứ đều như thế khắp nước và chỉ có đúng một kiểu. Mà biển giới hạn kèm biển phụ là học sinh qua đường. Cũng có cảnh xe máy và xe ô tô rước con đi học đậu đầy ở cổng trường giống VN, còn không ngay giờ tan trường thì xe Cam nó vẫn phóng ào ào. Mình thì rà nhẹ lại cho chắc.
Từ Siêm riệp lên Sisophon, gần tới thị xã nhỏ nào đó mà mình quên tên mất, thấy 1 đội có 2 chú đi cắt tỉa nhánh cây và phát quang khu vực mấy cái biển báo :). Có những khúc đường đang sửa, công nhân sẽ có 2 người 2 đầu phân làn (mặc dù nắng chói chang), đầu này qua thì đầu kia chặn lại, họ cứ thế và dòng xe cứ lặng lẽ đi, không chen lấn hầm bà lằng.
Xe máy họ đi sát lề đường, tốc độ cũng cao nhưng họ hầu như không chạy búa xua trong lane ô tô. Ở thủ đô, thử xem cái xe máy đang chạy trước đầu xe như thế nào: họ thường xuyên quan sát kính chiếu hậu, thấy xe mình rề rề là họ tấp vô. Cả đất nước Cam, và cả thủ đô PP không nghe 1 tiếng còi xe, chứ đừng nói inh ỏi như VN. Trẻ trâu không nón bảo hiểm, không biển số xe cũng có, nhưng rất ít, và đa số cũng chấp hành.
Bị thổi vô đối với xe ô tô là chắc chắn có lỗi về tốc độ, còn vô cớ bị thổi mình chưa bị. Họ rõ ràng chỗ này là khi xong việc thì họ hay xin tiền cf (ở cửa khẩu đa số, nhưng lúc nào họ cũng cười, chứ không căng thẳng hoặc lắm la lắm lét như bên này). Qua mấy cái chốt giao thông, không thấy căng thẳng cự cãi lằng nhằng như ở VN. Ngã tư nào cũng đều có lane rẽ trái(con lươn,ngay cả vạch sơ đều làm lệch qua trái để làm cái lane này, và ấn tượng là họ cảnh báo rất xa, nên rẽ vào cái lane rẽ trái rất dễ) nên mấy anh phải chuyển từ trước, quen ở VN ào ào lên cúp đầu là có chuyện). Tuyệt đối không có chuyện cúp đầu ở Cam, họ sẽ chạy kè kè sát mình, xi nhan xin đường. Tới đèn đỏ mà không vô được là họ đi thẳng qua ngã tư rồi vô. Cũng không thấy Harzard bật vô tội vạ.
Lúc ở thủ đô, có chốt giao thông ngay gần trước cổng hoàng cung (chốt này thường trực và đông cs) 2 ngày ở PP mình lượn qua đây không dưới chục lần, chả bị gì. Lúc về thì thấy nguyên đám phượt xe máy biển VN đang đứng lố nhố.
Mình đi ngay dịp Tết tây, nên giao thông đông, cảnh sát rất nhiều, nhưng không bị gì. Lần sau qua tiếp xem ntn! Kkk.
Nói chung là họ mới phát triển, dân số ít, giao thông còn thưa thớt, hạ tầng tập trung các tuyến chính, huyết mạch. Nhưng họ làm cái nào ra cái đó, và dân chúng cũng đã có ý thức một phần từ bây giờ nên sau này sẽ phát triển nữa.

• Like
Reactions: Toietmoi
Tập Lái
7/7/20
36
23
8
35
Sao đợt năm 2020 e đi Lào ko phải đổi bằng lái xe QT nhỉ, bằng lái em lúc đó đã đổi qua loại bằng mới có song ngữ rồi

Tập Lái
30/10/23
2
0
1
cho e hỏi là mình dùng cái gplx VN đã có song ngữ r thì đi đc k hay phải làm thêm cái bằng quốc tế vậy mấy bác?

Hạng D
9/1/16
1.648
3.197
123
48
Sài Gòn
cho e hỏi là mình dùng cái gplx VN đã có song ngữ r thì đi đc k hay phải làm thêm cái bằng quốc tế vậy mấy bác?
Nên làm anh. Không ai biết trước sẽ xảy ra chuyện gì. Mà "phải" làm cái gpxd của Cục giao thông nhé, cái bằng của Mỹ không có giá trị pháp lý. Giờ làm online lẹ mà, ship tận giường.
Khi làm thủ tục Hải quan ở Cam, thì họ sẽ chụp cái bằng PET của mình lưu hệ thống, nhưng khi police Cam thổi, mình đưa bằng quốc tế ra, thấy họ lật lật rồi hỏi nhau, kkk.

Tập Lái
30/10/23
2
0
1
Nên làm anh. Không ai biết trước sẽ xảy ra chuyện gì. Mà "phải" làm cái gpxd của Cục giao thông nhé, cái bằng của Mỹ không có giá trị pháp lý. Giờ làm online lẹ mà, ship tận giường.
Khi làm thủ tục Hải quan ở Cam, thì họ sẽ chụp cái bằng PET của mình lưu hệ thống, nhưng khi police Cam thổi, mình đưa bằng quốc tế ra, thấy họ lật lật rồi hỏi nhau, kkk.
cám ơn bác, thật ra em cũng đã làm cái bằng IDP của cục r, có thấy vài bác chia sẻ chỉ cần cái bằng PET của mình là chạy vô tư do có song ngữ. do em thấy cái IDP chỉ đc có 3 năm nên cũng hơi phiền. o_O