Which one?

• Mazda3 FL

Bình chọn: 30 26,1%
  • Focus titanium

Bình chọn: 85 73,9%

• Total voters
    115
Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Hỏng vặt nhiều hơn là do bác đã trải nghiệm hay là thông tin từ đâu ạ?
Hỏng vặt nhiều hơn vios với altis (form cũ) đó bác ....
Em fun tí chứ xe em chạy gần 3 năm chỉ hỏng duy nhất 1 cái abs sensor & hãng thay free ....
Ly hợp của hộp số powershift em thay 1 lần và chưa thấy bị lại, selectshift trên focus ecoboost là ly hợp ướt như mazda 3 thôi (cảm nhận em chạy là ko thích như powershift ở ngoại ô).
Dàn nhựa nhà ku em em chạy cx-5 2.0 2014 là cảm giác xuống (nó chạy mới 14k km và xe luôn để trong garage có mái che), nhựa trên focus rờ thích hơn. Âm thanh trên focus nghe hay hơn cx-5 (loa bose nhưng head unit china so với loa+ head unit sony của focus)

• Like
Reactions: binhn
Tập Lái
9/8/17
28
10
3
27
Em từng đi Ford Escape. Đang đi Mazda 3 2016 và chạy chung xe Ford Focus 2.0 5 cửa 2015.
Em đánh giá như sau:
1. Đọc nhiều diễn đàn em nghe nói Mazda3 mau xuống cấp, đi 3-4 năm là xuống cấp. Focus bền hơn: Mazda thế hệ mới ra mắt khi nào? Năm 2015. Vậy đến giờ được mấy năm rồi mà lại đánh giá nó xuống cấp sau 3-4 năm? Căn cứ nào?
2. Mazda3 vỏ mỏng, sơn mỏng, ồn hơn rõ rệt so với Focus: Cái này đúng.
3. Cá nhân em thích kiểu dáng của Mazda3 hơn Focus (đều là bản hatchback): Em đang chạy chung chiếc Focus 5 cửa, và không thích vì cốp nhỏ quá.
4. Focus băng ghế sau chật và tù túng hơn mazda, Focus ghế sau hơi đứng khiến người ngồi sau đi đường dài sẽ rất mệt: Cái này cũng đúng. Tuy nhiên, ngồi sau M3 cũng rứa, sau 1 chặng đường dài, anh nào ngồi sau cũng mỏi như nhau.
5. Mazda3 tiết kiệm nhiên liệu hơn Focus: Chưa chắc. Em đang đi 2 con, nên đánh giá mức tiêu hao nhiên liệu của Focus không hơn M3 là bao nhiêu. Không đáng kể. Mức tiêu hao đó chẳng đáng là bao so với công suất xe, cảm giác lái. Tiêu hao nhiên liệu cũng phụ thuộc nhiều vào điều kiện đường sá, cách lái xe.
6. Mới đọc 1 bài sáng nay là Ford nói chung sẽ hạn chế sản xuất cars, tập trung vào SUV, CUV. Nên em quan ngại vấn đề 3-4 năm nữa lỡ hỏng hóc khó kiếm đồ để thay: Linh, phụ kiện thì an tâm. Xe đời 2004 đến giờ vẫn còn đồ thay. Không lo.
7. Độ điếc các thứ nói chung Mazda3 dễ dàng tìm kiếm đồ hơn Focus: Cũng đúng. Nhưng chỉ nên độ cái gì cần, vì độ lung tung, mà không xài thì cũng vậy.
8. Cảm giác lái thì Focus hơn Mazda3 chắc rồi: Cái này là chắc chắn. Và nếu là người cầm lái thường xuyên, đường dài ngao du thì Focus tốt hơn nhiều.

Tóm lại: Nếu trước đây bản Focus base 1.5 Ecoboost ra sớm, giá đẹp thì em đã chọn Focus rồi.
Cảm ơn bác. Đánh giá sát với thực tế em muốn nghe, kinh nghiệm của các bác đã trải nghiệm rồi đánh giá lại khách quan là cái em mong muốn nhất

• Like
Reactions: traiphonui007
Hạng C
5/5/16
617
979
93
Xe trước hết phải sang và đẹp bên ngoài, cái này thì m3 đẹp hơn vì thiết kế capô dài trường xe, magn xu hứong tương lai, với lại M dễ bán hơn sau này vì nhu cầu nhìu hơn F
Xe độ gì cũng được nhưng cái form xe đã xấu thì khó llắm...

Tập Lái
9/8/17
28
10
3
27
Em fun tí chứ xe em chạy gần 3 năm chỉ hỏng duy nhất 1 cái abs sensor & hãng thay free ....
Ly hợp của hộp số powershift em thay 1 lần và chưa thấy bị lại, selectshift trên focus ecoboost là ly hợp ướt như mazda 3 thôi (cảm nhận em chạy là ko thích như powershift ở ngoại ô).
Dàn nhựa nhà ku em em chạy cx-5 2.0 2014 là cảm giác xuống (nó chạy mới 14k km và xe luôn để trong garage có mái che), nhựa trên focus rờ thích hơn. Âm thanh trên focus nghe hay hơn cx-5 (loa bose nhưng head unit china so với loa+ head unit sony của focus)
Bác cứ fun thế em lại lo lắng suy nghĩ nhiều :confused::confused::confused::D:D:D

Tập Lái
9/8/17
28
10
3
27
Xe trước hết phải sang và đẹp bên ngoài, cái này thì m3 đẹp hơn vì thiết kế capô dài trường xe, magn xu hứong tương lai, với lại M dễ bán hơn sau này vì nhu cầu nhìu hơn F
Xe độ gì cũng được nhưng cái form xe đã xấu thì khó llắm...
form thì tùy gu ạ, riêng em thích form Mazda hơn nhưng Focus với em cũng không xấu hơn Mazda quá nhiều (một 8 một 10 :D)
Em mới mua lần đầu nên muốn mua cái bền mình dùng luôn chứ không suy nghĩ bán lại.
Quan trọng là bền, không hay hỏng vặt ạ. :D

Tập Lái
9/8/17
28
10
3
27
Em lại nghe bảo hộp số PS nó bị giựt khi chạy tốc độ thấp, mà xe em nghĩ chạy cả nội thành và ngoại thành nên hộp số SS nó đạt yêu cầu cho cả 2 :D

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
form thì tùy gu ạ, riêng em thích form Mazda hơn nhưng Focus với em cũng không xấu hơn Mazda quá nhiều (một 8 một 10 :D)
Em mới mua lần đầu nên muốn mua cái bền mình dùng luôn chứ không suy nghĩ bán lại.
Quan trọng là bền, không hay hỏng vặt ạ. :D
Em chốt vậy cho vuông ...
Bác thích lái xe, công nghệ, chi phí ko cao, ko tống 6 người lớn trên xe thì nhặt focus.
Thích bền bỉ, trầm, rộng rãi thì lấy Altis 2.0V (ko lấy 1.8)
Focus titan chả có gì hỏng vặt cả... khi va chạm/ cọ quẹt với xe máy bác sẽ thấy focus vỏ cứng thế nào.
Em chạy focus được 3 năm, mỗi lần đi với em ông chú (altis 2.0) và thằng em cx-5 toàn dành lái...

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Em lại nghe bảo hộp số PS nó bị giựt khi chạy tốc độ thấp, mà xe em nghĩ chạy cả nội thành và ngoại thành nên hộp số SS nó đạt yêu cầu cho cả 2 :D
chạy ngoại thành làm gì có rề rề bác ? Cái powershift đó nó học theo cách chạy của bác lúc đầu (16km từ lúc lần đầu chạy xe hoặc từ lúc reset learning)

• Like
Reactions: binhn
Hạng C
1/5/13
796
612
93
TpHCM
Thông thường những người đợi 2018 mua xe thì tới 2020 vẫn còn đi xe máy lúc đó model mới 2 xe ra hết oy lại bàn tiếp

Tập Lái
9/8/17
28
10
3
27
Thông thường những người đợi 2018 mua xe thì tới 2020 vẫn còn đi xe máy lúc đó model mới 2 xe ra hết oy lại bàn tiếp
Bố thiên hạ phán nghe hài quá nè :rolleyes:

• Like
Reactions: sonsaa