Hạng B2
31/10/14
181
243
43
42
em trả lời cho:

-Bác xem lại cách đạp ga ạ.
Nên đạp thế nào giờ bác. Em đạp từ từ thì vòng tua máy cũng lên cỡ 2000 mới chuyển số, nhưng đạp từ từ thì thấy xe ì ì, khó chịu ghê.

Hạng D
2/8/13
1.219
858
113
Bình thường xe chỉ mình em đi nên luôn ngồi nghế tài , hôm bữa bạn lái và đi 4 người , em ngồi băng sau thấy xe cứ dằn lục cục lục cục , cảm giác không êm , vậy là bị gì hã bác ? Hay giảm xóc đòi tiền rồi ah , hay láp trước có vấn đề .....thanks bác

Hạng C
25/6/12
543
8.896
93
Nên đạp thế nào giờ bác. Em đạp từ từ thì vòng tua máy cũng lên cỡ 2000 mới chuyển số, nhưng đạp từ từ thì thấy xe ì ì, khó chịu ghê.
Anh đi xe tự động dưới 1 tỷ, vậy ngon rồi. Ga GM cruze là ga điện tử, rất nhạy, nhưng các chi tiết cơ khí k nhạy bằng đâu. Chừng nào chạy infinity sport mà bị ì hẵng phàn nàn. Tập đạp ga cho đều, lắng nghe tiếng máy để điều chỉnh chân cho phù hợp, k ì. Lâu thành quen thôi.

noi chân thành thì xe anh chạy chưa được 5 ngàn, chẳng hư gì hết, đừng sửa lung tung trâu lành thành trâu què. Cứ yên tâm mà chạy. Hết 20 ngàn km mới hết rô đa.

Hạng B2
1/4/13
308
107
43
30
Bác cho em hỏi tý nhé: em đang chạy con cruze LTZ 2013, tự nhiên mấy bữa cái máy lạnh của e nó dở chứng sao ấy. Bình thường lúc nổ máy e bật máy lạnh thì nó vẫn lạnh bình thường, nhưng cứ chạy được 10 -15 phút là nó mất lạnh, quạt thổi ra toàn gió không thôi, nhưng dừng lại một lúc sau nó lại có lạnh lại. Bữa nay trời mát còn dễ chịu chứ cái hôm thời nóng thì bực mình thôi rồi.
Với tình trạng như bác nêu thì xe bác bị đóng băng rồi (lạnh quá đóng băng ấy mà), nguyên nhân có thể là hư van điều áp, nó không điều chỉnh được áp suất máy nén ở mức cho phép nữa. hoặc có thể là bị hư cảm biến nhiệt độ giàn lạnh, cảm biến này bị hư nó cũng không điều khiển được máy nén tự động ngắt khi nhiệt độ quá thấp. Bác nên mang xe đi kiểm tra sớm để khắc phục tình trạng này.

• Like
Reactions: minhchevy
Hạng B2
1/4/13
308
107
43
30
Bình thường xe chỉ mình em đi nên luôn ngồi nghế tài , hôm bữa bạn lái và đi 4 người , em ngồi băng sau thấy xe cứ dằn lục cục lục cục , cảm giác không êm , vậy là bị gì hã bác ? Hay giảm xóc đòi tiền rồi ah , hay láp trước có vấn đề .....thanks bác
Chắc là bị giảm xóc đó bác, bác thử kiểm tra xem phuộc nhún có bị chảy dầu không, nếu có thì đích thị là nó. hoặc cũng có thể là do cao su đầu nhún, bác chạy trên đường xóc nó cũng bị kêu như bác mô tả ấy.

Hạng D
2/8/13
1.219
858
113
Chắc là bị giảm xóc đó bác, bác thử kiểm tra xem phuộc nhún có bị chảy dầu không, nếu có thì đích thị là nó. hoặc cũng có thể là do cao su đầu nhún, bác chạy trên đường xóc nó cũng bị kêu như bác mô tả ấy.
Chỉ bị trên đường xóc và đường bê tông có cắt gờ chống lún , giam xoc không thấy xù dầu, kêu lục cục ghét thật

Hạng B2
26/5/15
148
134
43
37
Em vừa được lên đời chiếc Spark LTZ 2015, tuy nhiên do chưa có kinh nghiệm gì, khi đi bảo trì sợ bị hãng thuốc quá. Bác chia sẻ kinh nghiệm chỉ dẫn em với, xem trong sổ sử dụng không có được thông tin rõ ràng.
- Dầu máy, dầu phanh, dầu hộp số nên dùng hiệu nào thì hợp lý và kinh tế. Chu kỳ thay dầu bao nhiêu km là hợp lý không lãng phí, lần thay đầu tiên của những loại dầu này là bao nhiêu km, và những lần sau thì bao nhiêu km.
- Dầu trợ lực lái nên dùng hiệu nào và chu kỳ thay là bao nhiêu km.
- Nước làm mát thì nên dùng hiệu nào, khi thay có cần phải pha thêm nước cất hay để nguyên chất và thay.
- Bơm bánh thì thì bơm như thế nào để đi xe êm và tiết kiệm nhiên liệu.
Em hiện chỉ nghĩ được nhiêu đây, bác có kinh nghiệm về việc bảo dưỡng chia sẻ thêm giúp em với.

• Like
Reactions: tunganh0406
Hạng B2
16/4/15
112
83
28
48
Chào các bác, em là Vương làm kỹ thuật viên một showroom chevrolet ở Sài Gòn. Em tham gia diễn đàn này cũng khá lâu rồi nhưng mà chưa có đóng góp gì nhiều, em thấy một số bác cũng thường xuyên có những câu hỏi về các bệnh của dòng xe Chevrolet vì thế với chút kinh kinh nghiệm sửa xe của em thì em có thể giúp được các bác ít nhiều. Bác nào có câu hỏi gì thì về kỹ thuật các dòng xe chevrolet hiện nay cứ comment, em sẽ nhiệt tình tư vấn, giúp đỡ và hoàn toàn miễn phí. Ban ngày em đi làm nên tối mới tranh thủ trả lời các bác được do đó trả lời trễ mong các bác thông cảm...

Bác nhiệt tình quá đi...chúc bác sức khỏe, thành công trong công việc.:3dtanghoa:

Hạng D
7/8/12
2.349
1.148
113
Bác cho em hỏi tý nhé: em đang chạy con cruze LTZ 2013, tự nhiên mấy bữa cái máy lạnh của e nó dở chứng sao ấy. Bình thường lúc nổ máy e bật máy lạnh thì nó vẫn lạnh bình thường, nhưng cứ chạy được 10 -15 phút là nó mất lạnh, quạt thổi ra toàn gió không thôi, nhưng dừng lại một lúc sau nó lại có lạnh lại. Bữa nay trời mát còn dễ chịu chứ cái hôm thời nóng thì bực mình thôi rồi.
Lạnh quá cũng là cái tội! Bác thử đem kiểm tra xem có phải bị đóng tuyết nhoen!

• Like
Reactions: evil590
Hạng D
25/3/14
1.569
860
113
Chào các bác, em là Vương làm kỹ thuật viên một showroom chevrolet ở Sài Gòn. Em tham gia diễn đàn này cũng khá lâu rồi nhưng mà chưa có đóng góp gì nhiều, em thấy một số bác cũng thường xuyên có những câu hỏi về các bệnh của dòng xe Chevrolet vì thế với chút kinh kinh nghiệm sửa xe của em thì em có thể giúp được các bác ít nhiều. Bác nào có câu hỏi gì thì về kỹ thuật các dòng xe chevrolet hiện nay cứ comment, em sẽ nhiệt tình tư vấn, giúp đỡ và hoàn toàn miễn phí. Ban ngày em đi làm nên tối mới tranh thủ trả lời các bác được do đó trả lời trễ mong các bác thông cảm...
Bác cho hỏi là matiz còi nhà e bị vầy là bị gì ạ?
Khi đề máy phải đạp ga mới nổ nếu ko đạp ga thì phải đề 2 lần mới nổ?! Chỉ có lúc đề hơi khó chịu vậy thôi chứ chạy thì vô tư, lên cao tốc e đạp 109kmh vẫn ngọt và nổ máy rồi thì galanti vẫn ngon lành ạ!
Báo cáo bác là e đã thay bơm xăng (hàng tháo xe đang chạy), thay lọc xăng cả tinh và thô luôn rồi!
vệ sinh béc phun và cụm bướm ga luôn rồi!
nếu bật chìa khóa lần đầu rồi tắt và bật lại lần 2 rồi đề thì cũng ko cần đạp ga ạ?!
e nghĩ là do van điều áp có đúng ko ạ? Nếu muốn thay cái van ko thì mua ở đâu và giá bao nhiêu vậy bác? Thay cả cụm thì ko đủ tiền bác ơi???
Làm ơn giúp e với ạ!