Hạng D
14/1/11
1.324
7.453
113
Anh có thấy để tránh làm phiền người khác mà xử lý công đoạn cách âm để hát Karaoke nó vất vả quá không anh? nhiều anh bày như thế thì cái nhà anh còn ra cái gì nữa? Vô nhà chỉ thấy toàn vật liệu cách âm? chắc chắn anh sẽ không làm thế.

Mê hát quá thì ra ngoài quán hát, còn thích hát ở nhà cố làm 1 căn vila 4 mặt riêng biệt. hoặc sắm cái lòng hát karaoke như trong mấy cái mall đấy, chung vào cái lòng hát rất ổn.

Còn ở chung cư. Tuyệt đối nói không với thể loại Karaoke đi anh. Bên mình ai hát karaoke là bị hàng xóm ghét ra mặt luôn đấy. Đã gọi là ở chung cư tập thể thì ý thức phải trên hết.

Mình đã rùng mình khi đọc title của anh.
;)) Giống rùng mình sung sướng hả anh! Em hai căn liền, mà căn làm phòng là căn góc, nên chỉ sợ trên dứoi thôi!
Phần anh nói anh phải tìm hiểu thật kỹ đây này!

Hạng D
21/7/07
1.150
8.887
113
quan trọng nhất a phải có đệm lót cao su non ,bom keo kin các nơi tiếp gíap mặt san tường trần của vách cách âm.Sử dụng rockwool cách âm tỷ trọng cao co 85 kg/m3 cho 6 mặt như a Su nói.6 mặt này phai làm cách các mặt hiện hữu 10-20cm vì phải có không gian thì mới cách âm tốt.
Cửa dùng cửa 2 lớp có bông cách âm rieng va bọc mút.Coi như 2 lớp cửa đó.
Cái khó nhất ở đây chính là cách xử lý triệt tiêu âm bass siêu trầm có thể xuyen qua .Sử dụng thêm chân voi va trap âm siêu trầm này.Nhà thầu thi a tìm những đơn vị chuyen dụgn cách âm cho quán bar ,karaoke va co kien thuc ve am thanh sẽ tốt hơn nhà thầu nửa vời.
A làm kỹ như trên thì gần như dat 90-95% rồi đó.
2 cửa này cách xa nhau coi như là có 1 phòng đệm đủ để người đứng trong đó. Hai cửa này thiết kế sao cho không thể mở đồng thời, có khóa lẫn interlock. Thử tưởng tượng lúc hai cửa mở đồng thời thì âm thành nó vọng ra ngoài ồn cả chung cư.

Hạng D
12/12/03
2.829
3.705
113
Vietnam
Mấy phòng bay ở chung cư nó oánh nhạc ầm ầm bên ngoài im re luôn. Nên e nghĩ làm chắc dễ

Hạng D
24/11/06
3.931
19.024
113
Vietnam
;)) Giống rùng mình sung sướng hả anh! Em hai căn liền, mà căn làm phòng là căn góc, nên chỉ sợ trên dứoi thôi!
Phần anh nói anh phải tìm hiểu thật kỹ đây này!
Anh tóc mua bộ drum
điện của roland loại 150 triệu 1 bộ đấy. Bao hay nhé. Tập thì nghe loa, headfone

Hạng B1
27/10/07
50
2.086
83
Anh tóc mua bộ drum
điện của roland loại 150 triệu 1 bộ đấy. Bao hay nhé. Tập thì nghe loa, headfone

Anh thớt có vẻ giàu nên mình nghĩ anh chơi phải gấp 5 lần con số anh nói. Phòng 70m2 để băng nhạc live phê thì chắc phải:

- 4 chiếc full 10"
- 2 chiếc sub 15"
- 2 main, 1 cho full 1 cho sub
- Mixer
- Processor
- Crossover
- 4-5 cái mic.
- Nhạc cụ các loại.

Chắc tối thiểu cũng cỡ 600-700tr. Xông xênh phải trên 1 tỉ.

Hạng D
2/3/11
2.435
29.205
113
Mấy phòng bay ở chung cư nó oánh nhạc ầm ầm bên ngoài im re luôn. Nên e nghĩ làm chắc dễ
Âm thanh thì không nghe nhưng âm rung thì làm nhức đầu lắm. Tui cũng bị nhà nào đó cách cả chục tầng bên trên nó đập cho không ngủ đc mấy hôm luôn đây.

Hạng D
24/11/06
3.931
19.024
113
Vietnam
Tư vấn làm phòng karaoke cách âm ở chung cư
Em mới lấy căn chung cư xong, dọn dẹp được 70m2 làm phòng karaoke. Nhưng băn khoăn vụ cách âm.
Vì là nhà chung cư nên phần cách âm rất quan trọng để hoạt động!
1. Cách âm như thế nào để không bị mắng vốn! Vì có trống jazz, loa sub...
2. Thiết kế phòng theo khuynh hướng nào là hot trend hiện nay?
3. Vách cách âm tốt, vậy còn cửa mở ra hành lang, cửa ra ban công?
Mấy anh có kinh nghiệm share em tí! Bởi vì vụ này không thể làm sơ sài mà em chưa có kn gì! Mấy nhà thầu làm cách âm chỉ cam kết giảm 80% tiếng ồn thôi!

Bác cân nhắc âm thanh và thiết bị đầu tiên. Ko cần loa sub gì nhiều như sân khấu. Em tốn nhiều tiền cho vụ âm thanh này nên rành.

bác cách âm toàn bộ bẳng rockwool dầy, dư tiền làm lớp kính khung nhôm 5ly cũng dc, sau đó lớp rock wool và tường thạch cao. Bề mặt lớp ngoài xử lý tiêu âm mút trứng là yêm tâm. Sàn trải thảm dày trần dán lớp rockwool và tiêu âm. Hơi tốn kém nhưng sẽ okie.

đồ âm thanh bác chỉ cần đầu tư như em là ổn, chớ dại mua loa sub loa full tùm lum nhé.
mixer dìgital dieu khiển nhẹ nhàng, loa 3 cái cho vocal và keyboard. Guitar/ bass amp riêng là đánh hay rồi. Trống ko cần mĩc gì hết.

Attachments