HP confirmed
Hạng C
11/12/03
774
1.743
93
Trước khi bác chuyển qua compound sao không thuê đi 1-2 năm, sống rồi xem thực sự mình có hợp không? Nhiều người cứ nghĩ mình thích cái nhà có tí vườn, đến khi vào compound ở 1-2 năm thì mới thấy không thích vì:

1. Vườn muốn đẹp thì phải chăm, cuộc sống bận rộn cứ nghĩ là sẽ chăm thực tế chẳng có thời gia ra vườn.
  2. Cuộc sống biệt lập thì không tiện ích. Cứ nghĩ mình thích cuộc sống biệt lập nhưng sống rồi thì mới thấy, cần cái gì cũng đi 15 phút ô tô, chứ trước đó chỉ đi bộ cái là có.
  3. Việc học của con cái, chỗ làm: compound đất bự nhưng ở xa trung tâm, nhiều khu compound giờ vẫn cho con đi học ở trung tâm, đưa đón trường lo nhưng mà con mất cả h đi học.Việc đi làm của ba mẹ cũng mất thời gian hơn. Rồi còn bao nhiêu thời gian tận hưởng cái đất?
Cũng có người thay đổi cách sống và phụ hợp được, có người không phụ thuộc vào sở thích và công việc nữa. Nên thuê ở thời gian là tốt nhất, để biết mình thực sự thích gì.

Em thấy bác chủ nên lưu ý các vấn đề này. Riêng cá nhân em đã chuyển từ căn hộ ở Phú Nhuận sang Q9, em và bà xã đang làm việc ở Q3. Các nhận xét của em như sau:

1. Vườn: Em thuê làm vườn, 700k / tháng, ổn, tuy nhiên em cũng dành thời gian chăm và trồng thêm cây và làm hồ cá koi nhỏ, vườn bé xíu nhưng cũng cũng khá mất công.
  2. Đi lại: Từ nhà em ở Q9 xuống đến trug tâm Q3 mất khoảng 25-30 phút ở điều kiện bình thường, kẹt xe hoặc xe đông mất thêm bình quân 10-15 phút. Nhà em đi siêu thị 1 tuần 1 lần, hay đi ở MM mega Q2 (gần Q9). Em thấy đi riết cũng quen
  3. Con cái: Con cái em đã lớn nên không còn ở nhà, hiện nhà chỉ có 2 con khỉ già nên em không có ý kiến, tuy nhiên nếu chọn được trường cho con học gần nhà (ở Q2, Q9) là tiện nhất.
  4. Thể thao: Từ ngày em về Q9 em không có điều kiện chơi thể thao nữa (em chơi tennis 3 buổi/tuần trước đây). Hiện em chỉ có chạy bộ, lúc nào cũng nói rằng khi nào ổn định sẽ chơi lại tuy nhiên khá khó vì ở đây không nhiều sân, hội tìm hoài không có.

Lúc trước khi thay đổi em cũng cân nhắc, nhưng vẫn quyết rồi từ từ em cũng quen dần, bây giờ về trung tâm ở lại em cũng ngại do đã quen với cây cỏ, và mấy con cá hehe. Vài dòng gửi bác chủ tham khảo.

Hạng B2
12/6/20
100
92
28
Chào các bác,
Gia đình em mới có thêm 1 thành viên nhí vào đầu năm nay, nâng tổng số nhân khẩu lên thành 3 người :) (bao gồm em và vợ). Trước h ở chung cư nhiều rồi nên em mon men kiếm mini villa khúc quận 9 nên nhờ các bác tư vấn nên mua như thế nào cho hợp lý. Budget vc em tính đầu tư cho căn nhà này vào khoảng tầm 10 tỷ, tuy nhiên em ko thích kiểu nhà phố liền kề, muốn kiếm căn dạng mini villa biệt lập, có 1 chút sân vườn quanh nhà ở cho thư thái. Em có đi rảo hết các khu compound ở Quận 9 thì thấy khá kết khu Valora Fuji Nam Long. Tuy nhiên ở đây chỉ có mấy chục căn thôi và hầu như ko ai bán lại cả.

Hiện tại em đang lăn tăn các option sau nhờ các bác cho ý kiến giúp:

1. Theo dõi vs CĐT thì em nghe nói Khang Điền cuối năm nay sẽ ra mắt 2 khu nhà thấp tầng mới ở Q2 và Q9, có nên đợi hàng này ra mua luôn hay mua các dự án compound đã có sẵn. Nếu mua compound thứ cấp thì các bác giới thiệu giúp em dự án coumpound nào thỏa đc tiêu chí ở trên nhé.

2. Option 2 nếu ko có khu compound nào đc như yêu cầu trên thì em tính mua đất trong KDC dự án xây dựng tự do để làm nhà, dự tính 1 nền khoảng 10x20 hoặc 15x20. Các bác giới thiệu giúp em khu nào ngon để ở nhé.

Do trước h ở Q2 quen rồi nên em cũng chỉ muốn tim quanh quanh khu q9 gần gần khu CN cao thôi ạ.

Cảm ơn mọi người nhiều.
Mình cũng vừa đi 1 vòng Q9. Tầm 10ty thì khó có đơn lập (ở được). Bác đảo 1 vòng qua Melosa, Rio Vista, Park Riverside, Villa Park xem!

Hạng B2
25/1/19
355
7.947
186
Em thấy bác chủ nên lưu ý các vấn đề này. Riêng cá nhân em đã chuyển từ căn hộ ở Phú Nhuận sang Q9, em và bà xã đang làm việc ở Q3. Các nhận xét của em như sau:

1. Vườn: Em thuê làm vườn, 700k / tháng, ổn, tuy nhiên em cũng dành thời gian chăm và trồng thêm cây và làm hồ cá koi nhỏ, vườn bé xíu nhưng cũng cũng khá mất công.
  2. Đi lại: Từ nhà em ở Q9 xuống đến trug tâm Q3 mất khoảng 25-30 phút ở điều kiện bình thường, kẹt xe hoặc xe đông mất thêm bình quân 10-15 phút. Nhà em đi siêu thị 1 tuần 1 lần, hay đi ở MM mega Q2 (gần Q9). Em thấy đi riết cũng quen
  3. Con cái: Con cái em đã lớn nên không còn ở nhà, hiện nhà chỉ có 2 con khỉ già nên em không có ý kiến, tuy nhiên nếu chọn được trường cho con học gần nhà (ở Q2, Q9) là tiện nhất.
  4. Thể thao: Từ ngày em về Q9 em không có điều kiện chơi thể thao nữa (em chơi tennis 3 buổi/tuần trước đây). Hiện em chỉ có chạy bộ, lúc nào cũng nói rằng khi nào ổn định sẽ chơi lại tuy nhiên khá khó vì ở đây không nhiều sân, hội tìm hoài không có.
Lúc trước khi thay đổi em cũng cân nhắc, nhưng vẫn quyết rồi từ từ em cũng quen dần, bây giờ về trung tâm ở lại em cũng ngại do đã quen với cây cỏ, và mấy con cá hehe. Vài dòng gửi bác chủ tham khảo.
Khi ở quen với nơi cây xanh thoáng mát rồi thì quay về nơi chật chội oi bức khói bụi không chịu được đâu. Sức khỏe cũng cải thiện lên nhiều, đặc biệt tốt cho ai có vấn đề về hô hấp hay bệnh hen suyễn chẳng hạn. Trẻ con cũng ít bệnh vặt

Hạng B2
25/12/10
295
2.774
93
Mình cũng vừa đi 1 vòng Q9. Tầm 10ty thì khó có đơn lập (ở được). Bác đảo 1 vòng qua Melosa, Rio Vista, Park Riverside, Villa Park xem!
Melosa thì hơi cũ anh, Rio thì đường vào ngoằn nghèo quá em ko thích. Park Riverside đi xem thì thấy dãy S phù hợp nhưng mà toàn bộ bị hướng Tây nên sẽ rất gắt vào buổi chiều. Tầm 10 t thì có vào Villa Park xem đc ko anh??

Hạng B2
12/6/20
100
92
28
Melosa thì hơi cũ anh, Rio thì đường vào ngoằn nghèo quá em ko thích. Park Riverside đi xem thì thấy dãy S phù hợp nhưng mà toàn bộ bị hướng Tây nên sẽ rất gắt vào buổi chiều. Tầm 10 t thì có vào Villa Park xem đc ko anh??
Villa Park tầm 10ty thì chỉ có liền kề, thêm tý thì có song lập, giá ngang với Lucasta. Rio ngoằn ngèo là do đường ven sông bị rào chặn, nhưng trước sau cũng bỏ. Ra khỏi khu có GH tương đối chỉnh chu và cũng nhiều hàng quán.

Hạng D
29/12/14
1.776
7.862
113
Mạnh dạn ứng cử Senturia Quận 9, ngay khu Công Nghệ Cao, mặt tiền Lê Văn Việt.
Căn biệt thự đơn lập 1515 ( giá 11.7 tỷ) hoặc 1111 ( 6 tỷ)
Biệt thự 1 trệt 2 lầu, bàn giao tháng 3/2021.
Đất thuộc khu công nghệ cao, nên là hợp đồng thuê dài hạn. (50 năm)

Hạng B2
19/3/16
115
67
43
10ty bác vào Merita Khang Điền vẫn mua được đấy. hôm nọ có căn trong đó bán 9ty hình thang, tha hồ trồng cây nuôi cá

• Like
Reactions: teoteo12
Hạng B2
25/12/10
295
2.774
93
10ty bác vào Merita Khang Điền vẫn mua được đấy. hôm nọ có căn trong đó bán 9ty hình thang, tha hồ trồng cây nuôi cá
Merita trên đường Liên Phường chuẩn bị vào vòng xoay Phu Hữu pk bác. Bác có thêm thông tin pm em đi

Hạng B2
25/12/10
295
2.774
93
Mạnh dạn ứng cử Senturia Quận 9, ngay khu Công Nghệ Cao, mặt tiền Lê Văn Việt.
Căn biệt thự đơn lập 1515 ( giá 11.7 tỷ) hoặc 1111 ( 6 tỷ)
Biệt thự 1 trệt 2 lầu, bàn giao tháng 3/2021.
Đất thuộc khu công nghệ cao, nên là hợp đồng thuê dài hạn. (50 năm)
cái này em có xem qua tuy nhiên pháp lý có vấn đề đấy bác. Hình như hiện tại còn khoảng hơn 40 năm hơn tí mà vẫn chưa thấy Tiến Phước rục rịch xây gì nhiều. Đợi tới có nhà vào ở chắc còn 20 năm =))))

Hạng B2
29/6/16
379
477
63
cái này em có xem qua tuy nhiên pháp lý có vấn đề đấy bác. Hình như hiện tại còn khoảng hơn 40 năm hơn tí mà vẫn chưa thấy Tiến Phước rục rịch xây gì nhiều. Đợi tới có nhà vào ở chắc còn 20 năm =))))

anh phải mạnh dạng lên :)