Thảo Luận Chung Tư vấn mua màn hình HUD

Hạng F
27/6/12
5.023
11.755
113
Món này trời nắng mạnh có nhìn thấy được không các bác?

Hạng F
27/6/12
5.023
11.755
113
Cái vietmap hud mới thì nó hắt lên một mặt kính riêng chứ không chiếu lên kính lái nên bác đi trời nào nhìn cũng rõ nhé.
Vậy có đi ngược cái mục đích của nó không? Vốn không muốn tài xế phải nhìn chỗ khác mà chỉ cần nhìn thẳng phía trước (kính lái). Giờ đặt thêm tấm khác vừa rối vừa phân tâm y như cũ????

Hạng D
16/11/20
2.643
7.882
113
37
Vậy có đi ngược cái mục đích của nó không? Vốn không muốn tài xế phải nhìn chỗ khác mà chỉ cần nhìn thẳng phía trước (kính lái). Giờ đặt thêm tấm khác vừa rối vừa phân tâm y như cũ????
Cái kính đó bác có thể thay đổi vị trí sao cho bác nhìn nó tiện nhất, đơn giản nó cũng là hud hắt lên mặt kính thôi. Hud hắt lên kính lái thì bác phải nhìn vào chỗ hắt lên trên kính lái nhưng nó có thể bị mờ khi trời nắng gắt. Giờ bác hắt lên tấm kính của chính thiết bị thì bác vẫn nhìn thẳng khi lái và nó chỉ chiếm 1 góc nhỏ khi bác nhìn canh đường. Lúc đầu có thể ko quen nhưng giờ mình quen rồi. Quan trọng nhất của nó vẫn là 02 thứ: báo tốc độ thực tế và cảnh báo tốc độ khi đi các đoạn đường lạ. Nhiều khi dù đi đoạn đường quen nhưng bác đi bị che hay không chú ý biển hiệu thì nhìn lên hud đó để biết mà giảm tốc độ cho chắc ăn. Với các đoạn đường lớn mình thấy vietmap hud báo khá chính xác. Chỉ có các đoạn đường nhỏ, đường tỉnh thì còn sai lệch 1 tí thôi.

Hạng D
29/4/16
1.917
7.851
113
mình sài cái hud gps, rất chính xác. kể từ ngày sài đến giờ (3 năm) việc quá tố độ là nó "la inh ỏi". nếu thường lưu thông vào đường có con lươn (60Kmh) thì cài cảnh báo mức 60 kmh. khi ta chạy qua mức này thì nó báo (61-62) trên tốc độ này nó k báo nửa, nếu trở lại nó báo. loại hiển thị "hất" lên kính lái dể nhìn và nó k bị kêu khi đường sốc. gắn nó phần lớn là nó báo quá mức cài đặt, đoi khi ta quên nó báo, ta hạ chân ga. còn k có nó lúc nào cũng nhìn cái công tơ...số (m). nếu có loại 2 mức cảnh báo thì quá ngon!

Hạng C
18/6/11
822
1.128
93
HCM city-Seven district
Tôi cũng đã từng cân nhắc giữa Camera VM R4a và HUD Vietmap H1N, cái HUD VM H1N hơn phần dẫn đường nhưng phải gắn cổng OBD thấy hơi ngại, cuối cùng tôi chọn camera Vietmap R4A, lễ 30/4 vừa rồi đi Cam Ranh thấy rất có ích, nó báo biển khu dân cư/hết khu dân cư, cấm vượt/bỏ cấm vượt, tốc độ/giới hạn tốc độ cũng tương đối chính xác. Quan trọng là khi nó báo thì mình sẽ chú ý quan sát hơn chứ nhiều chỗ biển báo bị xe tải che khuất, biển ở vị trí khó thấy hay mình mải nói chuyện mà bỏ sót biển...

Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Món này trời nắng mạnh có nhìn thấy được không các bác?
Có thể tạm chia thành 2 loại HUD chính là loại hiển thị trực tiếp lên kính lái và loại hiển thị trên kính riêng của nó. Mỗi loại lại có thể chia làm 2 tiếp: loại kính lái thì có loại cần dán miếng phản quang và có loại ko cần dán miếng phản quang lên kính lái; loại kính riêng thì có loại kính riêng dựng đứng cố định luôn và có loại kính riêng sẽ dựng lên khi nổ máy xe, nằm xuống sát taplo khi tắt máy xe. Thường loại kính riêng sẽ nhìn rõ hơn do khoảng cách từ bộ phát đến kính gần; loại kính lái thì tùy bác chọn vị trí hiển thị, nếu để bộ phát càng gần chân kính lái thì vị trí hiển thị càng thấp và càng rõ, và ngược lại. Mấy bộ này đều có cảm biến ánh sáng, ra ngoài nắng nó sẽ tăng độ sáng đủ để nhìn, trong mát/tối sẽ hạ độ sáng để đỡ chói mắt

Hạng C
22/3/16
973
9.028
93
Nếu thích thì gắn thôi bác ơi. Cái đó giờ rẻ rề. Loại mấy trăm cũng có, loại kèm luôn cảnh báo tốc độ theo gps mấy triệu cũng có. Theo mình nghĩ nếu đi trong TP nhiều thì khỏi gắn cũng được, tốc độ trong TP thì cứ 50 đều còn ko đi nổi chứ nói chi tốc độ cao. Nếu đi đường trường nhiều, tốc độ thay đổi liên tục thì nên gắn. Nhìn quan sát xe thì thấy luôn tốc độ để điều chỉnh phù hợp, khỏi mất công phải nhìn xuống gây mất tập trung dẫn đến không an toàn khi lái xe và bảo vệ luôn ví tiền của bác.
HUD tính ra độ vô dụng ngang bọc vô lăng, ốp nhựa I Phông. Nhà sx đã làm ra đồng hồ tốc độ để coi giờ lắp thêm HUD làm chi A

Hạng B2
18/7/20
353
404
63
HUD tính ra độ vô dụng ngang bọc vô lăng, ốp nhựa I Phông. Nhà sx đã làm ra đồng hồ tốc độ để coi giờ lắp thêm HUD làm chi A
Nói vậy ko đúng bác ơi. Nhiều khi đi đường chả lẽ cứ liếc mắt suốt đồng hồ sao. Có thì nhìn nó cũng tiện hơn. H hud có nhiều loại và chức năng để cảnh báo giúp đi đúng tốc độ và đỡ bị công an phạt hơn.

• Like
Reactions: cdang