Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
27/12/09
266
9
18
69
HANOI
Tư véo dùm Bác chủ:
Bình thường mua điện quốc gia, công suất chừng 1000 kVA.
Tính điện dự phòng như sau:
75 villa cộng Văn phòng , tất cả khoảng 90 villa.
Mỗi villa chừng 5 kw.
Vậy 90 x 5 bằng 450 kw => 600 kVA.
Bác dùng hai máy diezel, mỗi máy khoảng 300 kVA. Tùy theo công suất sử dụng mà chạy một hay hai máy. Các máy bố trí điều khiển tự động đóng cắt điện.
Bác bố trí vài máy phát điện gió, vài cái máy phát năng lượng mặt trời... công suất vài kVA để ngâm kiú...trước, vì  khó mà huề vốn!!! Chạy 1kwh điện diezel cũng đã mắc lắm rồi.
Chúc sớm khởi công dự án

Last edited by a moderator:
Hạng D
9/1/06
2.596
11.752
113
HCM
nếu tính tiền thì chi phí đầu tư cho vụ điện đóm này không đáng ngại như xây dựng cơ bản (san lấp đồi, xây villa, đường trải nhựa nội bộ), nhưng cần phải có kế hoạch tối ưu. Vì đầu tư này là share holders, người quen Việt gian của em muốn xin em vài ý kiến tư vấn + cung cấp thiết bị vụ này khi bắt đầu triển khai, vì ông ấy nghe Tây đồn em biết về điện mà đi sửa ống nước. Hehehehe

Cung cấp điện thì em có quan điểm thế này:
1. Nếu dùng điện lưới quốc gia (nguồn chính): sẽ mua Transformer lấy nguồn từ 12Kv trở xuống vào tùy theo nhà đèn cho lưới gì, vì giá điện như vậy sẽ rẻ hơn mua 220Vac.
2. Dùng điện gió + Solar: nếu công suất đủ cho 75 Villa sài thì quá tốt. Tiết kiệm được bao nhiêu là tiền. Vậy thì chi phí bao nhiêu cho kiểu sử dụng này, đồng thời công nghệ có cho phép làm điều này khi vận hành 1 cách tin cậy không? Nếu dùng thì cần công suất từng wind-turbine & công suất tổng thể như thế nào?
3. Máy phát Diesel: dự phòng hoặc phụ tải thêm cho 2 cách trên, chứ máy phát mà chạy thay cho điện lưới để cung cấp 100% resort 24/24 là không đơợc rồi.

Hạng B2
27/12/09
266
9
18
69
HANOI
Vấn đề ở chỗ  Bác định đầu tư kinh doanh rì sọt hay là định nghiên cứu RD ba vụ nguồn điện này ???

Hạng C
20/1/10
676
32
28
40
Bác alo em , em giới thiệu bác chủ đầu tư Life Resort Da Nang cho bác.. họ vừa xong dự án này gần 200 phòng đó bác. 0937 003 006 vũ

Status
Không mở trả lời sau này.