Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
9/1/06
2.596
11.723
113
HCM
Chào các bác!
Em có người quen dự kiến đầu tư Resort nghỉ dưỡng ở miền Trung, quy mô tầm Sài Gòn-Mũi Né, Sài Gòn-Phú Quốc. Nghe nói em biết chút ít về điện mà đi sữa đường ống nước, có nhờ em tư vấn thông tin này, mà em lại chưa biết nên chọn cái máy loại nào cho đủ công suất với quy mô như vậy mà tin cậy, giá cả tầm bao nhiêu. Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em với.
Hiện tại, phong trào bảo vệ môi trường rất đề cao, nên còn có thêm phương pháp dùng mấy cái cối xay gió nho nhỏ + Pin mặt trời như em thấy gần Chợ Bến Thành, Khu công nghệ cao SHTP. Không biết sài loại này có tiết kiệm tiền & đảm bảo điện cho Resort hoạt động không. Có bác nào có kinh nghiệm tư vấn em ít thông tin, công suất dùng loại này có tương đương với máy phát điện Diesel không?
Cảm ơn các bác.

Hạng C
6/5/10
524
5
18
Hơi khó tư vấn cho bác, vì thiếu thông tin quan trọng nhất là :
- Tổng công suất của các thiết bị tiêu thụ điện thường trực là ?
- Máy phát dự kiến backup cho bao nhiêu % công suất.
Pin năng lượng mặt trời thì ok, nhưng sử dụng cho resort thì biết bao nhiêu cho đủ => đầu tư ban đầu khá lớn nên ko khả thi.

Hơi lạ là nhà thầu thiết kế, thi công cho resort mà lại ko tư vấn cái máy phát này.

Hạng C
20/11/09
678
65
28
52
KCN Sóng Thần, Bình Dương
bác chủ pm cho em số liên lạc đi, em có người bạn chuyên lắp đặt trạm điện, tủ điện tổng, máy phát điện...có gì nói hắn tư vấn giúp bác.

Tập Lái
26/11/10
33
1
8
Em nghĩ resort xài máy phát cỡ mấy bệnh viện là ok rồi . điện thế hạ là máy chạy rồi , cúp điện chắc  vài giây là có điện xài tiếp :)

Hạng D
9/1/06
2.596
11.723
113
HCM
Hiện tại, đang bắt đầu lên kế hoạch. Resort diện tích thì rộng, nhưng có lẽ số phòng ốc không giống như Sai Gon-Mui Ne, Sai Gon-Phu Quoc vì nó trải dài trên các triền đồi. Có hướng nuôi mấy con heo rừng lai, nhím, cheo... để khách đi săn ban đêm, nhưng em đang cản vì thấy ghê quá. Nếu bác nào có kinh nghiệm hay thông tin những resort có công suất phòng như SG-MN, SG-PQ cho em thông tin để mình dễ lựa chọn, vì người quen cũng muốn mình có thông tin trước rồi làm việc với tư vấn , lắp đặt chủ động hơn. Chứ lúc đó các nhà cung cấp nói mà mình không có kinh nghiệm thông tin gì trước thì khó đàm phán giá cả.
Vì miền Trung thiếu điện kinh khủng, nên có hướng vừa Standby, nhưng nếu chạy luôn mà đủ cung cấp thì càng khỏe vì chủ động về điện mà còn tiết kiệm chi phí nữa.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
5/11/09
27
0
1
64
để mua máy phát điện thì như bác Lyudmila là cần tổng công suất sử dụng cao nhất của resort/ 24h và back up
- cứ coi như công suất phòng 100% rồi cộng thêm với các khu vực như nhà hàng, sauna-massage, hồ bơi, đèn chiếu sáng (lưu ý dùm em đèn chiếu sáng khu vực công cộng và bờ biển của resort khác xa với ks trong tp nha bác)
- cẩn thận bác tư vấn chủ mua máy công suất tương đương 100% công suất tiêu thụ tối đa của resort khi full 100%, vì vậy, em không hiểu bác cần công suất phòng làm gì ?
- chuyện cho khách đi săn ban đêm thì không nên bác ơi,  coi chừng bắn phải khách hay nhân viên làm đêm thì….

Hạng D
24/10/10
3.410
13.631
113
euro car nói:
Vì miền Trung thiếu điện kinh khủng, nên có hướng vừa Standby, nhưng<span style=""color: #ff0000;""> nếu chạy luôn mà đủ cung cấp thì càng khỏe vì chủ động về điện mà còn tiết kiệm chi phí</span> nữa.
Hồi cty em làm công trường thì mỗi lần cúp điện chạy máy phát là méo mặt. Thứ nhất là điện không ổn định lắm nên hệ thống điều hòa và hệ thống máy tính cũng nỉ non theo. Thứ hai là nhiên liệu ( dầu hoặc xăng) hao kinh khủng, tính ra giá thành gấp mấy lần giá điện chính thức.

Tập Lái
5/11/09
27
0
1
64
Máy phát điện là để dự phòng trường hợp không có điện lưới quốc gia, ai làm trong ngành khách sạn/ cao ốc văn phòng/ resort.. cũng đều biết khi phải chạy máy phát thì chi phí tháng đó tăng vọt nhưng vẫn phải chạy nên công suất máy phải chịu nổi 100% công suất sử dụng  tòan ks/ resort/ cao ốc..hệ thống chiller và máy tính mới không bị ảnh hưởng.
bên em còn khỏan thử full load của máy phát hàng năm nữa kìa, một lần thử cũng cả mấy ngàn đô chứ ít gì

Status
Không mở trả lời sau này.