Hạng D
11/2/11
1.300
2.368
143
www.falkentire.com
SUV thì nên mua 2 cầu. Sau này đi chơi không phải lựa chỗ, lựa đường, thích là nhích, vùng sâu xa cỡ nào ta cũng chiến.

Nếu fortuner mà mua 1 cầu thì thà xuống hẳn Innova, dẫn động như nhau, innova rộng hơn. Còn tiết kiệm khối tiền.

Còn chỉ đi đường nhựa, nếu mua CX8 thì sử dụng chả hơn innova là bao, chỉ mỗi cái đắt hơn. Tầm tiền đấy chờ vài bữa làm em Sedona bản mới, nó là mid size VAN nên chở người số dách, băng cuối nằm ngồi lăn lộn 69 các kiểu đều được.

• Like
Reactions: xlive and minhdakai
Hạng D
14/8/16
1.837
2.219
113
39
Bác cưới vợ, đẻ con đi hỏi người khác à??? Xe thì bác đi, sở thích thì của bác cũng không giống với người khác.
Xe thì cho test drive thoải mái, ngồi, chà trên đó còn được thì mắc gì phải nghe lời thiên hạ. Alo có người đem xe tận nhà cho mà chạy thử. Thích xe nào múc xe đó. Nhiêu đó cũng rối.

• Like
Reactions: minhdakai
Hạng D
15/9/17
2.726
2.107
113
39
Đối tượng dùng khác nhau, tùy theo nhu cầu mà lựa chọn. Thế này vậy, ở thành thị thường xuyên chạy phố gia đình trẻ hãy chọn cx8. Nhà tỉnh lẻ, dân làm nông, đường không được đẹp thì Fortuner. Vậy nhé

• Like
Reactions: PMH82 and minhdakai
Hạng D
24/2/20
4.422
7.287
113
37
Em chưa lái CX8 nhưng em chỉ thấy nó chính là CX5 kéo dài ( cảm quan). 2 con xe này em nghĩ thuộc 2 phân khúc khác nhau. Cx8 phục vụ đi phố, fortuner đi mọi địa hình. Do kết cấu của fortuner đa năg vì vậy nó sẽ không êm ái như cx8 nhưng ngược lại gầm cao, máy móc chả hỏng hóc gì. Đời từ fortuner từ 2006 -2021 cơ bản không khác nhau nhiều về cách âm, cảm giác lái.... Máy dầu của fortuner rất ồn, hôi, đi bồng bềnh nhưng cực kỳ bền và đa dụng. Cx8 em nghĩ cũng giống cx5 ( chất lượng tương đương dòng xe hàn như hyundai, kia) em đang đi Hyundai Tucson ạ. Hay hỏng vặt nhưng mẫu mã ok, đẹp, hỏng híc thay cũng rẻ. Mazda thì nhìn con nào xũng giống nhau, cx3, cx5, cx8, cx9 nhìn qua không khác nhau gì nên cảm giác không khoái nhưng chạy phố ok hơn fortuner đâý ạ
Bác mua xe vì vẻ bề ngoài ah? em nói thật dân mua cx8 đa phần là có gia đình nên thật ra nói nó giống cx5 thì có lẽ họ cũng ko quan tâm vì con xe cỏ ko giải quyết việc chứng tỏ ta đây có xe cho cho mệt (lên hội nhóm cx8 bác sẽ thấy gần như ko có hình khoe xe và hỏi lỗi toàn là quảng cáo phụ kiện ).Thiết kế kodo nó đi theo xuyên suốt dải sản phẩm của mazda chứ ko như hyundai vài 3 năm là đập đi làm mới hoàn toàn(làm người mua xe trước dễ hụt hẫng) còn đẹp xấu là quan điểm cá nhân em ko bàn tới.Cx8 khác nhiều so với cx5( xe đi đầm,ít ồn hơn, nội thất và công nghệ an toàn full hơn, xe dài và trường dáng hơn và ko bị lỗi xì nhớt phuộc(cx5 bị rất nhiều).

Tập Lái
19/4/21
40
94
18
47
Cảm ơn tất cả các anh đã tư vấn. Mình cũng U50 rồi mới dành dụm được và tính mua xe. Về cơ bản, mình cảm nhận như các anh dựa trên yếu tố Gia Đình và xe Dịch Vụ. Mình mua đi gia đình 99%, lâu lâu đi Tây Bắc 1 chuyến dài nếu có thời gian rãnh.

Do đó mình khg hỏi về các yếu tố so sánh nội thất, trang bị vì bản thân biết rằng CX-8 hơn về mọi thứ.

Chính yếu tố trãi dài thương hiệu toyota fortuner về độ bền, dịch vụ hậu mãi, phụ tùng thay thế... mà ngay từ đầu mình chọn Fortuner. Hơn nữa fortuner bao giờ Thanh Khoản cũng nhanh và cao hơn các hãng khác. Vì theo mình thì mới mua xe ai cũng nghĩ sẽ trung thành với nó dài lâu, nhưng mà lâu dài thì ai cũng muốn nâng cấp. Với người có tiền, họ khg quan tâm vấn đề Thanh Khoản. Mua 1 cái xe khi cần bán lại mà tụt sâu, bán chậm thì người ít tiền phải cân nhắc.

Thêm 1 yếu tố nữa, khi 1 chiếc xe mà doanh số khg cao, thì tuổi đời cũng sẽ ngắn, phụ tùng cũng nhanh ngừng sx sớm hơn là những xe doanh số cao, dài lâu.

Do đó, mình khg hỏi gì khác, chỉ là 2 yếu tố độ bền và xuất xứ của 2 dòng này. Cũng nói rõ thêm là tuỳ gia đình, nhưng vơi nhà mình thì mua xe, máy móc do mình quyết đinh, người nhà khg tham gia vì khg có am hiểu.

Mình chỉ đủ tiền lấy 2 con trong tầm tiền, là Fortuner FK và cx-8 deluxe/lux, từ tiền mà đi chọn tính năng và thương hiệu.

Tóm lại, mình sẽ ghi nhận tất cả ý kiến của các anh đi trước. Lúc đầu mình chọn Foruner, nhưng càng tham khảo thì thật trong tâm thì lại muốn CX-8 nhưng chỉ ngại nó là của Thaco, cộng thêm cái bóng quá lớn của toyota fortuner. Do đó, mình tham khảo các bạn đi trước để có thêm vote trước khi quyết định.

Một lần nữa, xin cảm ơn tất cả các góp ý của các anh. Chúc tất cả an lành vươt qua covid.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
24/2/20
4.422
7.287
113
37
Cảm ơn tất cả các anh đã tư vấn. Mình cũng U50 rồi mới dành dụm được và tính mua xe. Về cơ bản, mình cảm nhận như các anh dựa trên yếu tố Gia Đình và xe Dịch Vụ. Mình mua đi gia đình 99%, lâu lâu đi Tây Bắc 1 chuyến dài nếu có thời gian rãnh.

Do đó mình khg hỏi về các yếu tố so sánh nội thất, trang bị vì bản thân biết rằng CX-8 hơn về mọi thứ.

Chính yếu tố trãi dài thương hiệu toyota fortuner về độ bền, dịch vụ hậu mãi, phụ tùng thay thế... mà ngay từ đầu mình chọn Fortuner. Hơn nữa fortuner bao giờ Thanh Khoản cũng nhanh và cao hơn các hãng khác. Vì theo mình thì mới mua xe ai cũng nghĩ sẽ trung thành với nó dài lâu, nhưng mà lâu dài thì ai cũng muốn nâng cấp. Với người có tiền, họ khg quan tâm vấn đề Thanh Khoản. Mua 1 cái xe khi cần bán lại mà tụt sâu, bán chậm thì người ít tiền phải cân nhắc.

Thêm 1 yếu tố nữa, khi 1 chiếc xe mà doanh số khg cao, thì tuổi đời cũng sẽ ngắn, phụ tùng cũng nhanh ngừng sx sớm hơn là những xe doanh số cao, dài lâu.

Do đó, mình khg hỏi gì khác, chỉ là 2 yếu tố độ bền và xuất xứ của 2 dòng này. Cũng nói rõ thêm là tuỳ gia đình, nhưng vơi nhà mình thì mua xe, máy móc do mình quyết đinh, người nhà khg tham gia vì khg có am hiểu.

Mình chỉ đủ tiền lấy 2 con trong tầm tiền, là Fortuner FK và cx-8 deluxe/lux, từ tiền mà đi chọn tính năng và thương hiệu.

Tóm lại, mình sẽ ghi nhận tất cả ý kiến của các anh đi trước. Lúc đầu mình chọn Foruner, nhưng càng tham khảo thì thật trong tâm thì lại muốn CX-8 nhưng chỉ ngại nó là của Thaco, cộng thêm cái bóng quá lớn của toyota fortuner. Do đó, mình tham khảo các bạn đi trước để có thêm vote trước khi quyết định.

Một lần nữa, xin cảm ơn tất cả các góp ý của các anh. Chúc tất cả an lành vươt qua covid.
Ah vậy chú hơn con 15 tuổi rồi, nhưng nếu nói độ bền thì fotuner chắc sẽ bền hơn chút (mặc dù máy skyactive của mazda nổi tiếng về tiết kiệm xăng và lành,cx5 của sếp con chạy 6 năm máy vẫn rất êm và bốc), đều là xe lắp ráp trong nước thì chất lượng chắc ngang nhau.Mazda thì chi tiết nhựa có vẻ ko bằng toy nhưng lại sang và có cảm giác hưởng thụ hơn chút.Còn về độ thanh khoản thì con ko bàn tới vì nếu xe mua phục vụ gia đình thì chắc khoảng 5-7 năm mới đổi xe.Chúc chú mau có xe nhé.

• Like
Reactions: PMH82
Hạng D
4/12/12
1.622
1.769
113

Vậy là Cx8 chốt deal rồi.
Quất thôi, mua xe máu lên quất liền + dịch tc B "ổn" thì Hãng lại km nhiều.
Done!