Hạng B2
3/5/13
165
175
43
Chào các bác,

Em mua xe mới, nên tặng lại xe cũ cho em trai, xe đăng ký biển tỉnh, em trai cũng đang ở tỉnh. Nên sử dụng hình thức nào cho nhanh và tiết kiệm chi phí ạ.

Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em. Các ơn các bác.

Tư vấn tặng lại xe ô tô cho em trai, chọn hình thức nào cho hợp lý thủ tục?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: VitaraV6 and lamnk
Hạng D
4/7/13
1.552
6.101
133
Sài Gòn
Chào các bác,

Em mua xe mới, nên tặng lại xe cũ cho em trai, xe đăng ký biển tỉnh, em trai cũng đang ở tỉnh. Nên sử dụng hình thức nào cho nhanh và tiết kiệm chi phí a

Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em. Các ơn các bác
Chả phải làm gì cả, đưa chìa khoá, cà vẹt, đăng kiểm.

Hạng F
29/10/16
11.499
21.740
113
Pháp
Chả phải làm gì cả, đưa chìa khoá, cà vẹt, đăng kiểm.
Bạn làm giấy cho, người nhận làm giấy nhận (2 bản), đưa giấy tờ thế là chủ xe mới làm hết, đồng thời thông báo với tất cả giấy tờ liên quan cho bộ giao thông .. nhớ báo cho bảo hiểm để chuyển qua xe mới. (theo bên em)

• Like
Reactions: VitaraV6
Hạng B2
23/4/21
116
101
43
32
Chào các bác,

Em mua xe mới, nên tặng lại xe cũ cho em trai, xe đăng ký biển tỉnh, em trai cũng đang ở tỉnh. Nên sử dụng hình thức nào cho nhanh và tiết kiệm chi phí a

Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em. Các ơn các bác
2 anh em ra phòng công chứng làm ủy quyền 10p là xong, phí 100k

Hạng B2
3/5/13
165
175
43
Bạn làm giấy cho, người nhận làm giấy nhận (2 bản), đưa giấy tờ thế là chủ xe mới làm hết, đồng thời thông báo với tất cả giấy tờ liên quan cho bộ giao thông .. nhớ báo cho bảo hiểm để chuyển qua xe mới. (theo bên em)
Cám ơn bác Osin, bác nói rõ hơn giúp em được không ạ

• Like
Hạng B2
3/5/13
165
175
43
2 anh em ra phòng công chứng làm ủy quyền 10p là xong, phí 100k
Cám ơn bác, em cũng tính tới phương án đó, mà em trai lại với em ở hai nơi, cũng muốn sang tên luôn sau này chính chủ cho tiện

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Cám ơn bác, em cũng tính tới phương án đó, mà em trai lại với em ở hai nơi, cũng muốn sang tên luôn sau này chính chủ cho tiện
Anh e xác định cho là dc r bác ợ. Sang tên lại mất phí.

• Like
dEs
11/5/20
2.091
137.750
113
Anh e xác định cho là dc r bác ợ. Sang tên lại mất phí.
Tiếc chút phí lại lằn nhằn sau này. Lỡ e trai đi có va chạm gì mà ko tự giải quyết đc thì CA lại gõ đầu cái anh chủ xe ra làm việc, vừa tốn thời gian vừa bực mình.

Tốt nhất là ra công chứng, cứ làm giấy cho tặng rồi phần còn lại bên nhận tự xử với nhà nước.

• Like