Hạng D
4/7/13
1.555
6.174
133
Sài Gòn
Làm hợp đồng mua bán ( 50 - 100 Tr ) rồi ra đóng thuế (2%) rồi đến cơ quan công an giao thông sang tên đi bác
Cho tặng được miễn thuế sao không làm lại khuyên mua bán chi vậy. Cái này ra công chứng mấy phút là xong. Thủ tục tiếp theo thì như mua bán nhưng không phải đóng thuế. HĐ 50-100 triệu nhưng thuế áp theo biểu nên không trốn được đâu.

Hạng D
9/5/16
1.182
3.607
113
124
Em ở thành phố nè, em trai ở tỉnh lại thích đi chính chủ. Với lại ủy quyền cũng nhiều liên đới khộng thích lắm a
Vậy thì chỉ có làm hợp đồng mua bán hay cho tặng ở phòng công chứng, rồi đi đóng trước bạ sang tên chứ làm cách gì nữa?

• Like
Reactions: He He
Hạng B2
14/2/17
484
748
93
Cho tặng được miễn thuế sao không làm lại khuyên mua bán chi vậy. Cái này ra công chứng mấy phút là xong. Thủ tục tiếp theo thì như mua bán nhưng không phải đóng thuế. HĐ 50-100 triệu nhưng thuế áp theo biểu nên không trốn được đâu.
Đúng rồi bác, thuế họ có tính theo giá trị HĐ mua bán đâu, họ có barem tính theo giá trị xe còn lại (dựa trên đời xe) nên ghi bao nhiêu cũng đâu có ý nghĩa gì.

Tập Lái
24/4/19
24
38
16
02 anh em bác ra phòng công chứng -> Làm hợp đồng cho tặng tài sản. Lệ phí 200-500k tùy phòng CC -> Việc còn lại để em trai bác tự đi nộp thuế và sang tên.
(Lưu ý, có thể sẽ cần cả vợ bác đi cùng nếu mua xe sau khi cưới - mặc dù cavẹt đứng tên 1 mình bác).
Đã xác định cho thì đừng dại gì làm ủy quyền, cứ sang tên chính chủ: Em bác vui vẻ, Bác cũng chẳng vướng bận gì về sau với mấy vụ phạt nguội, tai nạn ...

Hạng D
25/8/09
1.128
1.113
113
Bạn này nói hợp lý nhất

• Like
Reactions: Tuandta
Hạng B2
17/2/16
371
619
93
Vũng Tàu
Cám ơn bác, em cũng tính tới phương án đó, mà em trai lại với em ở hai nơi, cũng muốn sang tên luôn sau này chính chủ cho tiện
Nếu em trai anh muốn chính chủ thì anh ra công chứng làm hợp đồng mua bán, rồi em trai anh đi đóng thuế trc bạ rồi sang tên, phí nó sẽ thấp hơn là anh làm giấy cho tặng, vì cho tặng sẽ vẫn đóng phí, mà phí đó là phí thu nhập cá nhân của em trai anh, nó cao hơn thuế trước bạ luôn đó.

Hạng D
4/7/13
1.555
6.174
133
Sài Gòn
Nếu em trai anh muốn chính chủ thì anh ra công chứng làm hợp đồng mua bán, rồi em trai anh đi đóng thuế trc bạ rồi sang tên, phí nó sẽ thấp hơn là anh làm giấy cho tặng, vì cho tặng sẽ vẫn đóng phí, mà phí đó là phí thu nhập cá nhân của em trai anh, nó cao hơn thuế trước bạ luôn đó.
Anh cho tặng ai cái gì chưa và đã nhận quà tặng là nhà/ô tô bao giờ chưa hoặc anh có là Luật sư không mà phán hùng hồn vậy?

Hạng B2
3/5/13
165
175
43
02 anh em bác ra phòng công chứng -> Làm hợp đồng cho tặng tài sản. Lệ phí 200-500k tùy phòng CC -> Việc còn lại để em trai bác tự đi nộp thuế và sang tên.
(Lưu ý, có thể sẽ cần cả vợ bác đi cùng nếu mua xe sau khi cưới - mặc dù cavẹt đứng tên 1 mình bác).
Đã xác định cho thì đừng dại gì làm ủy quyền, cứ sang tên chính chủ: Em bác vui vẻ, Bác cũng chẳng vướng bận gì về sau với mấy vụ phạt nguội, tai nạn ...
Dạ cám ơn bác đã tư vấn. Đúng rồi, em muốn sang tên luôn cho em trai vui. Cũng chẳng của mình nữa. mà đứng tên mình cảm giác chưa cho hết với em trai ạ

Hạng B2
24/5/21
100
64
28
33
Cho tặng xe mất phí sao b? Mình đc cho tặng nhà nhiều lần rồi nhưng ko mất phí gì ngoài lệ phí làm hồ sơ